Jitta Wealth มีความเสี่ยงอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
AEYOY
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Jitta Wealth มีความเสี่ยงอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เริ่มเปิดกองทุน Jitta Wealth เงินลงทุนเริ่มต้น 1 ล้านสำหรับพอร์ทหุ้นไทย และ 3 ล้าน สำหรับพอร์ทหุ้นต่างประเทศ

ดูผลย้อนหลังแล้วน่าสนใจครับ ยอมรับความเสี่ยงจากการลงทุนได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามีความเสี่ยงด้านอื่นๆหรือเปล่า พอจะมีคำแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

Re: Jitta Wealth มีความเสี่ยงอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

AEYOY เขียน:เริ่มเปิดกองทุน Jitta Wealth เงินลงทุนเริ่มต้น 1 ล้านสำหรับพอร์ทหุ้นไทย และ 3 ล้าน สำหรับพอร์ทหุ้นต่างประเทศ

ดูผลย้อนหลังแล้วน่าสนใจครับ ยอมรับความเสี่ยงจากการลงทุนได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามีความเสี่ยงด้านอื่นๆหรือเปล่า พอจะมีคำแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
1.ถ้าจำนวนเงิน ของjitta wealth เยอะมากขึ้นจากลูกค้าหลายราย การเข้าซื้อหุ้นก็จะไม่ง่ายเหมือนเดิม หุ้นที่จำนวนน้อยแต่ให้ผลตอบแทนที่ดีก็จะซื้อไม่ได้

2.การลงทุนที่เห็นแต่ performance(Black box) โดยไม่ได้เห็นการขาดทุนของพอร์ต, ระยะเวลาจากขาดทุนกลับมามีกำไร, ระยะเวลาเฉลี่ยของการถือหุ้น, winrate, และอื่นๆ ผมว่าค่อนข้างเสี่ยงครับ

2.1 sample data ที่โชว์จากปี2009-2016 SET เป็นขาขึ้น, ถ้าลองtest ที่ช่วงปี 2007-2016 ให้ผ่านวิกฤติ แล้วดูค่าDD อาจจะเห็นอะไรมากขึ้น
ถ้าผลน่าสนใจ เผลอๆผมเอาด้วย ขี้เกียจลงทุนเองละ 55555 :B

3.การลงทุนตปท. ก็ความเสี่ยงเรื่องค่าเงิน
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
khunsa

Re: Jitta Wealth มีความเสี่ยงอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ขาดโอกาสเรียนรู้ และตัดสิทธ์ที่จะได้ร่วมเป็นเจ้าของ
Night90
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

รูโบ๋ ที่ใหญ่มากของ Jitta คือการ ไม่ใช้ข้อมูลเชิงคุณภาพเลย ทั้งที่มันคือสิ่งที่ ทำให้ นักลงทุนที่เก่ง กับ นักลงทุนดาดๆ ต่างกัน
AEYOY

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ ได้มุมมองที่น่าสนใจเยอะเลยครับ : )
twentyfour

โพสต์ที่ 6

Night90 เขียน:รูโบ๋ ที่ใหญ่มากของ Jitta คือการ ไม่ใช้ข้อมูลเชิงคุณภาพเลย ทั้งที่มันคือสิ่งที่ ทำให้ นักลงทุนที่เก่ง กับ นักลงทุนดาดๆ ต่างกัน
จริงมากๆ ครับ
โพสต์โพสต์