ถามหุ้นที่มีการคืนเงินลดทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Post Reply
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ถามหุ้นที่มีการคืนเงินลดทุนครับ

Posts by jokerz » Wed Sep 06, 2017 9:35 pm

เช่น brrgif tprime ครับ อยากทราบว่าเงินลดทุนนี่จะเข้าบัญชีเดียวกับปันผลหรือมาเป็นเช็คครับ ละก็ถ้าลดทุนไปแบ้วราคาตลาดจะลดลง แต่ราคาที่เราซื้อยังเท่าเดิมใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ

miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ถามหุ้นที่มีการคืนเงินลดทุนครับ

Posts by miracle » Thu Sep 07, 2017 12:05 pm

jokerz wrote:เช่น brrgif tprime ครับ อยากทราบว่าเงินลดทุนนี่จะเข้าบัญชีเดียวกับปันผลหรือมาเป็นเช็คครับ ละก็ถ้าลดทุนไปแบ้วราคาตลาดจะลดลง แต่ราคาที่เราซื้อยังเท่าเดิมใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ
Par ลดลงตามจำนวนเงินลดทุน ที่ลดไป
ปันผลในส่วนของลดทุนต้องดูว่า ลงช่องไหน ส่วนใหญ่ไม่สามารถขอเครดิตภาษีคืนได้ครับ
ราคาบนกระดานมันสะท้อนการปันผล และ การลดทุน อยู่แล้ว
:)

:)

Post Reply