กองทุน 1DIV ปันผลทุกปีมีไหม?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sert
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

กองทุน 1DIV ปันผลทุกปีมีไหม?

โพสต์ที่ 1

ผมสนใจลงทุนกองทุนที่จ่ายปันผลต่อเนื่องทุกปี(เหมือนหุ้นปันผล หรือกองทุนอสังหาฯ) อยากทราบว่า รายได้หลักของ กองทุน 1DIV ซึ่งเป็นกองทุนอิงดัชนี (SET High Dividend 30 Index) มาจากปันผลของบริษัทที่ถือ หรือมาจากการซื้อถูกขายแพง ผมเข้าใจว่าถ้ารายได้หลักของกองทุน มาจากเงินปันผล เราก็น่าจะได้ปันผลทุกปี โดยไม่ขึ้นกับภาวะตลาด แต่ถ้ามาจากการซื้อถูกขายแพง ก็คงต้องรอภาวะตลาดหมี จึงจะได้ปันผล ท่านใดพอทราบช่วยอธิบายด้วยครับ
โพสต์โพสต์