ปิดรับแสดงความคิดเห็นการใช้บริการเว็บไซต์ Thaivi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thai VI Officer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1391

ปิดรับแสดงความคิดเห็นการใช้บริการเว็บไซต์ Thaivi

โพสต์ที่ 1

เรียน ท่านสมาชิก และผู้ใช้งานในเว็บบอร์ด Thaivi

ทางทีมงานใคร่ขอให้ทุกท่านช่วยแสดงความคิดเห็น (feedback) การใช้บริการเว็บไซต์ Thaivi.org
เพื่อใช้เป็นข้อมูลในการปรับปรุงระบบให้มีประสิทธิภาพ รวมถึงการพัฒนาฟีเจอร์ใหม่
เพื่อให้สะดวกต่อการใช้งานในอนาคตยิ่งขึ้น

โดยแบ่งเป็นหมวดหมู่หลัก ที่มีการใช้งานมากที่สุด ดังนี้

1) หน้าแรกเว็บไซต์ Thaivi.org
2) ห้องเว็บบอร์ด Thaivi (สนทนาแลกเปลี่ยน/แสดงความคิดเห็น)
3) หรืออื่นๆ (ถ้ามี)

จึงเรียนมาเพื่อทราบ และโปรดแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ เพื่อพัฒนาระบบต่อไป

(เริ่มตั้งแต่วันที่ 1 – 31 ส.ค. 60)

ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
popngams
ผู้ติดตาม: 0

Re: **โปรดแสดงความคิดเห็น (feedback) การใช้บริการเว็บไซต์ Th

โพสต์ที่ 2

ในห้องคลังกระทู้คุณค่า มีหลายความเห็นของพี่ๆที่มีประโยชน์แต่มันหายไปครับ ไม่ปะติดปะต่อ เข้าใจว่าอาจจะเป็นการผิดพลาดจากการย้ายฐานข้อมูลเก่ามา ถ้าเป็นไปได้อยากให้กู้คืนมาครับ เพราะความเห็นแต่ละความเห็นที่ขาดไปมันมีประโยชน์กับเด็กรุ่นใหม่ๆอย่างผมมากครับ

ขอบคุณครับ

ตัวอย่างในภาพครับ คอมเม้นของพี่ลูกอิสาน ยก Quote มาเพื่อตอบคำถาม แต่ใจความหายไปครับ
แนบไฟล์

Koo
ผู้ติดตาม: 208

Re: **โปรดแสดงความคิดเห็น (feedback) การใช้บริการเว็บไซต์ Th

โพสต์ที่ 3

popngams เขียน:ในห้องคลังกระทู้คุณค่า มีหลายความเห็นของพี่ๆที่มีประโยชน์แต่มันหายไปครับ ไม่ปะติดปะต่อ เข้าใจว่าอาจจะเป็นการผิดพลาดจากการย้ายฐานข้อมูลเก่ามา ถ้าเป็นไปได้อยากให้กู้คืนมาครับ เพราะความเห็นแต่ละความเห็นที่ขาดไปมันมีประโยชน์กับเด็กรุ่นใหม่ๆอย่างผมมากครับ

ขอบคุณครับ

ตัวอย่างในภาพครับ คอมเม้นของพี่ลูกอิสาน ยก Quote มาเพื่อตอบคำถาม แต่ใจความหายไปครับ
เห็นด้วยครับ ผมได้อ่านทุกกระทู้ ส่วนนี้ที่หายไปมีใจความสำคัญเยอะมากๆ ถ้าสามารถกู้กลับมาได้จะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกอย่างมากครับ
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

- อยากให้มี version mobile / tablet friendly หน่อยครับ หรือมีเป็นแอปแบบพวก pantip, pantip talk, me for pantip เลยก็ดี ทุกวันนี้คนเข้าผ่านมือถือเยอะ ผมว่าเว็บเข้าผ่านมือถือไม่ค่อยสะดวก เช่น จะอ่านทีต้องมีซูมเข้าซูมออก

- ปุ่มบวก/ลบ อยู่ใกล้กันไปหน่อย กดผิดง่าย
all i need is Zero
atomvi
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

luz666 เขียน:- อยากให้มี version mobile / tablet friendly หน่อยครับ หรือมีเป็นแอปแบบพวก pantip, pantip talk, me for pantip เลยก็ดี ทุกวันนี้คนเข้าผ่านมือถือเยอะ ผมว่าเว็บเข้าผ่านมือถือไม่ค่อยสะดวก เช่น จะอ่านทีต้องมีซูมเข้าซูมออก

- ปุ่มบวก/ลบ อยู่ใกล้กันไปหน่อย กดผิดง่าย
เห็นด้วยครับ
เรื่องการวาง Page กรณีเปิดอ่านผ่านมือถือ ต้องซูมเข้าซูมออกมากครั้งจริงๆ ช่วยพิจารณาแก้ไขการบังคับหน้า Page ตอนเปิดอ่านให้มีขนาดเท่ากันตลอดด้วยก็จะดีมากครับ
"คนฉลาด ย่อมรู้จักตัวเองอย่างถ่องแท้"
สร้างมาตรฐานของตัวเอง แล้วเดินไปตามมัน
VuudD
Verified User
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

เรื่องการอัพรูป ผมว่ามันยากไป ผมอัพรูปไม่ได้หลายรอบมากเพราะติดเรื่องขนาด. ยากให้ทำเหมือน facebook ที่อัพรูปง่ายๆครับ
arm34046
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

อยากให้มีที่คั่นหนังสือ เวลาอ่านถึงคอมเมนท์ไหนในตัวนั้นจะได้รุ้ครับ บางทีอ่านหลายๆตัวแล้วกลับมาอ่านตัวเดิมจำไม่ได้ว่าอ่านตรงไหนแล้ว
Green prince
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 8

มีโลโก้ไทยวีไอตรง tab ที่เปิดเวปเพจด้วยก็ดีครับ
แนบไฟล์

นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 9

ไม่รู้ว่าจะยากไปมั้ย ขอลองเสนอไอเดียมั่วๆ ก่อนนะครับ

1. อยากให้มีระบบ tag แบบ Pantip/blognone/Seekingalpha คือใน 1 กระทู้ที่เราตั้งสามารถจะ Tag หุ้นหลายๆ ตัวได้พร้อมกันครับ

2. อยากให้มีระบบติดตามห้องที่อ่านอยู่ง่ายกว่านี้ครับ เช่น สามารถเลือกได้เลยว่า เราติดตามกระทู้ไหน (หรือ tag ไหนตามข้อ 1) อยู่บ้าง สามารถกดดูเฉพาะห้องที่เราติดตามได้ โดยไม่ต้องเข้าไปโพสก่อนครับ

3. อยากให้มีการตอบแบบ sub comment ได้ครับ (อันนี้ผมชอบระบบของ blognone)

4. ข้อนี้ผมไม่แน่ใจว่าจะดีรึเปล่า แต่อยากลองเสนอไว้เป็นตัวเลือก คือถ้าเป็น Seekingalpha จะมีการ Filter กระทู้แยกระหว่างเนื้อหาที่เป็น 1. การวิเคราะห์ 2. ข่าวสาร 3. การรายงานผลประกอบการ ออกจากกัน โดยในส่วนของ ข่าวสารกับผลประกอบการ ทาง SA เค้าจะเป็นคนลงเนื้อหาเองทั้งหมด ในขณะที่ส่วนของการวิเคราะห์จะเป็นสมาชิกลง ซึ่งถ้าบทความดีๆ ก็จะมี reward เล็กน้อยตอบแทนให้กับคนโพสคอมเม้นด้วย (ให้ในแง่ทางจิตใจมากกว่า ไม่ได้มีนัยยะเป็นเม็ดเงินเยอะ)

4.1 บทความดีๆ ที่ว่ามีทั้งแง่ลบและแง่บวก ซึ่งโทนตรงนี้อาจจะแตกต่างจากสภาวะของเว็บบอร์ด Thai VI และสภาวะตลาดไทย ที่คนนิยมแสดงความเห็นในด้านบวก มากกว่าลบ เพราะ 1. สังคมนักลงทุนไทยแคบ เห็นชื่อล็อกอินก็รู้จักตัวจริงกัน 2. การชอร์ตหุ้นเป็นอะไรที่ไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไหร่

4.2 ผมคิดว่าในส่วนของการ reward ผมว่าจริงๆ ไม่ต้องให้อะไรมาก แค่เป็นการเว้นสมาชิกรายปี หรือการให้เครดิตว่าเป็น
Super member ของเว็บบอร์ด (เช่น ใส่ใต้ชื่อว่าเป็น Thai VI Writer เหมือนเว็บข่าวแบบ The momentum หรือ The Standard ชอบทำ) ก็น่าจะพอช่วยได้ระดับหนึ่ง

5. ข้อนี้ก็ไม่แน่ใจอีกว่าจะดีรึเปล่า แต่อยากเสนอไว้เผื่อเป็นอีกตัวเลือก คือผมคิดว่าระบบที่ต้องยืนยันตัวตนของสมาชิก ในภายหลังนี้เริ่มกลายเป็นดาบ 2 คมในแง่ของทราฟฟิค คือ นักลงทุนที่ชื่อ login เป็นที่รู้จักแล้วว่าคือใคร มีแนวโน้มที่จะแสดงความเห็นน้อยลง (เพราะ 1. สังคมนักลงทุนไทยค่อนข้างแคบ และ 2. รุ่นเก่าๆ รวย+มีชื่อเสียงกันไปหมดแล้ว ไม่อยากจะเสี่ยงมาโพส แล้วเจอฟีดแบ็คทางลบ) ข้อนี้ผมไม่รู้ว่าควรจะแก้ยังไงเหมือนกัน เพราะถ้าทำเป็นระบบเปิด สมาคมอาจเสียรายได้จากค่าสมาชิกรายปี แต่ก็น่าจะสามารถเพิ่มทราฟฟิคของเวปได้มากขึ้นมาก (ทั้งในแง่ที่มี new user ใหม่ๆ เข้ามาและในแง่ที่ login เก่าๆ มาโพสความเห็นได้โดยไม่ต้องแสดงตัว)

ส่วนตัวผมมองว่าเว็บบอร์ด Thai VI มี Brand และ Network Effect ที่เข้มแข็งอยู่พอสมควร แต่ด้วย Platform ใหม่ๆ เปิดกว้างกว่า และสะดวกกว่า การคอมเม้นใน Group Line หรือ FB ดูจะปลอดภัยกับชื่อเสียงของนักลงทุนรุ่นเก๋าๆ มากกว่า ซึ่งพอนักลงทุนรุ่นเก๋าๆ เริ่ม generate content ให้เว็บน้อยลง value ของเว็บบอร์ดก็น้อยลงตามไปด้วย ในระยะยาวแม้ Network Effect จะเข้มแข็ง แต่ถ้า Platform ใหม่ ถูกกว่า (ไม่มีค่าสมาชิก) หรือมี value มากกว่า (ในแง่ที่มี content ดีๆ เยอะกว่า) ในระยะยาวแล้วก็มีโอกาสที่ Platform ใหม่จะสร้าง Network Effect ทดแทน Platform เก่าได้ครับ
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 10

ลืมอีกสักข้อ อยากให้ edit Comment ได้ ถ้ายังไม่เกินเวลาที่กำหนดหลังโพส เช่น Edit comment ได้ภายใน 30 นาทีหลังโพส แบบนี้เป็นต้นครับ
AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 11

ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ

1. คอมเม้นท์ล่าสุด จะอยู่หน้าท้ายสุด พอเข้ามา จะต้องกดไปหน้าสุดท้ายทุกครั้ง และเลขหน้าที่แสดงแต่ละหน้าค่อนข้างเล็กมาก อาจเป็นเพราะออกแบบมาใช้กับ PC/Notebook พอใช้งานด้วย มือถือและ Tablet ก็จะกดเลขหน้าลำบาก เพราะมักไปโดนเลขอื่น ขอเสนอให้ "เอาข้อมูลคอมเม้นท์ล่าสุด มาแสดงหน้าแรก โดยคอมเม้นเก่าสุดอยู่หน้าสุดท้ายครับ" การแสดงแบบนี้ คนที่ติดตามใหม่อาจไม่สะดวกในช่วงแรก เพราะต้องไปไล่จากหน้าท้ายๆ แต่ปกติ คนที่อ่านข้อมูล ก็มักเคยติดตามอ่านหุ้นนั้นอยู่แล้วครับ
2. อยากให้มี ปุ่ม ที่มากกว่าแค่ + และ - ครับ บางทีคนที่เข้ามาให้ความเห็นในแง่ ไม่ดี ของหุ้น คนอาจไม่พอใจ ก็อาจกด - ให้ และจะทำให้คนไม่ค่อยอยากคอมเม้นท์หุ้นแง่ไม่ดี ทั้งๆทที่มันอาจเป็นสิ่งที่นักลงทุนต้องระมัดระวังและตระหนักด้วย คิดว่า อาจตัดปุ่ม - ออกไป แล้วใส่เป็น ปุ่ม "ไม่เห็นด้วย" และมีปุ่ม "เห็นด้วย" ส่วน ปุ่ม + จะคงไว้ก็ได้ เหมือนปุ่ม like ใน fb ทั้งนี้ เพื่อสื่อให้สมาชิกที่มาอ่านทราบว่า มีคนเห็นด้วยกับข้อความกี่คน ไม่เห็นด้วยกี่คน ส่วนการนับคะแนน ก็คิดจาก ปุ่ม "+" และปุ่ม "เห็นด้วย" ก็ได้ครับ
3. การแสดงผลของภาพในโพส น่ามี option ให้แสดงไฟล์แบบเป็นภาพ หรือเป็นไฟล์ เพราะบางที ข้อมูลที่เป็นภาพที่คนมาแชร์ อาจมีหลายหน้ามาก เช่น บทวิเคราะห์ฯ เป็นต้น ทำให้คนโพสต้องแบ่งการโพสออกเป็นหลายๆ โพส แทนการโพสรวดเดียว
4. เพิ่งทราบว่า ปุ่ม ! คือ ปุ่มกด Report น่าเปลี่ยนจาก "!" เป็นคำว่า "รายงาน" หรือ "Report" ตรงๆ เลย น่าจะทำให้คนที่มาใหม่เข้าใจได้ง่ายนะครับ
5. น่ามีการค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดได้ แทนการหาชื่อหุ้นเพื่อเข้าไปในห้องร้อยคนฯ อย่างเดียว เช่น สมาชิกต้องการทราบเกี่ยวกับ ผลประกอบการ ของหุ้น ที่เคยมีนักลงทุนโพสไว้ ก็ใส่เพียงคำว่า "ผลประกอบการ" และ ชื่อหุ้น ก็สามารถหาโพสที่คนเคยโพสมาแสดงครับ ตรงนี้ อาจทำเป็นหัวข้อย่อย ให้คนโพส ระบุ ตอนที่โพสข้อมูลว่า ข้อมูลที่โพสเกี่ยวกับอะไร (เช่น ผลประกอบการ, ข่าว, บทวิเคราะห์โบรคฯ, วิเคราะห์ส่วนตัว/ความเห็นส่วนตัว, คลิป, agm, OppDay, อื่นๆ เป็นต้น) เพื่อที่จะให้ทำระบบสำหรับการหาข้อมูลได้ง่ายขึ้นครับ
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เวลาเข้าไปดูห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่หน้าสุดท้าย ให้แสดงโพสล่างสุดทันทีครับ เพราะต้องคอยมาสไลด์ลงไปล่างสุดทุกๆครั้ง มันเสียเวลาเกินไปครับ :D
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 13

ส่วนตัวสิ่งที่อยากให้บอร์ดเปลี่ยนคือ
1.เพิ่มoptionเวลาโพสท์ให้มีoptionเลือกว่าจะเปนanonymousได้ ไม่ต้องแสดงชื่อlog in ถามว่าทำไม ส่วนตัวคิดว่าปัจจุบันคนโพสท์น้อยลงนอกจากเหตุผลเรื่องปัจจถบันมีช่องทางอื่นๆในการสื่อสารเช่น
Group line เพราะ1)คนเก่งๆที่รวยแล้ว โพสท์ถูกต้องหรือถูกใจก้อแค่ได้like แต่โพสท์ผิดทีก้อกลายเปนหมาทันที ทำให้ความอยากโพสท์ลดลง จบลงด้วยประโยคคลาสสิกว่าไม่อยากเปลืองตัว optionตรงนี้อาจจะทำให้คนเหล่านี้กลับมาโพสท์บ้าง 2)ด้วยความที่สังคมนลท.ไทยจริงๆแล้วแคบมาก ทำให้บางทีเกิดความเกรงใจจะโพสท์ความเห็นที่ตรงข้ามกับคนรู้จัก หรือตรงข้ามกับcelebหรือนลท.ดังๆ การที่มีoptionให้เปนanonymous น่าจะทำให้กำแพงตรงนี้หายไปได้บ้าง 3)มือใหม่อาจจะกล้าโพสท์มากขึ้นทั้งคำถามและความคิดเห็นเพราะน่าจะมีบางคนก้อกลัวดูโง่เหมือนกัน(ส่วนตัวก้อเปนบ้างบางครั้ง ถถถ) การไม่ต้องแสดงlog inอาจจะทำให้คนกลุ่มนี้comfortableมากขึ้นที่จะโพสท์
2.ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันบอร์ดมีกฏอะไรบ้าง แต่ส่วนตัวคิดว่ามันเยอะเกินไปโดยเฉพาะเรื่องการห้ามโพสท์ชี้นำ ส่วนตัวอยากให้เปิดให้มีการโพสอย่างอิสระไม่ว่าจะชี้นำให้ซื้อหรือขายอย่างที่บอร์ดในตปท.เค้าให้อืสระ แล้วให้สังคมในบอร์ด discussกันเอง โต้ตอบกันเอง ดูแลกันเอง (และบวกกับข้อแรกถ้ามีoptionให้เปนanonymousได้ จะทำให้คนกล้าที่จะdiscuss โพสท์โต้แย้งกันมากขึ้น)
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
SI Freedom
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 14

1. อยากให้คงความเรียบง่ายแบบปัจจุบันนี้ครับ เวบเราเน้นข้อมูล ความรู้ เนื้อหา
เวบสมัยนี้สวยงาม แต่โหลดช้า น่ารำคาญ และกินทรัพยากรเครื่องมากมาย เกินจำเป็น

2. ถ้าทำให้มันเป็น mobile compatible แบบง่ายๆ คล้ายๆ การอ่าน blog ก็จะดีครับ แต่เห็นบางเวบอ่านง่ายบนมือถือ พอมาดูบน pc กลับทุเรศมาก ตาราง อักษรเรียงกันมั่วไปหหมด

3. การอัพโหลดรูปในกระทู้ ไม่ค่อยดีนะครับ เห็นสมาชิกบางท่านอัพรูปไม่ค่อยขึ้น .. บางท่านก็อัพใหญ่เกิน capture ipad มาทั้งหน้า แต่ก็พอเข้าใจครับ มันจะอ่านได้สะดวกกว่า
เพราะแสวงหา..มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ..มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน
nuthjira
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 15

1.อยากให้บอร์ดมีความเรียบง่ายในการใช้งานเพิ่มขึ้น เช่น
1.1การอัพรูป ในปัจจุบันถ้ารูปใหญ่ต้องนำไปย่อในโปรแกรมก่อนถึงจะทำให้โพสได้ทำให้ยุ่งยากในการใช้งาน
1.2 การQuote เวลาอ้างจากคอมเม้นด้านบนที่ซ้อนๆกันทำให้คอมเม้นใหม่นั้นจะยาวมาก อยากให้มีการซ่อนในกรณีที่ Quote ยาวๆ(ลักณะอาจคล้ายของ Pantip
1.3.ระบบพูดคุย (Chat) ในกรณีที่ต้องการคุยกับพี่ๆสมาชิกจะสามารถคุยได้ง่ายขึ้น

2.ในอนาคตถ้าเป็นไปได้อยากให้เป็น Application เพื่อง่ายต่อการใช้งานจาก Smart phone และสามารถ pin กระทู้ที่สนใจได้
เหมือนเป็นการแจ้งเตือนคล้ายๆกับ Facebook

ขอบคุณทีมงานครับ :,))
....ความโลภจะนำนักลงทุนส่วนมาก ไปแสวงหาทางลัดเพื่อความสำเร็จในการลงทุน
แทนที่จะคาดหวังผลตอบแทนทบต้นที่เหมาะสมในระยะยาว ....
nuthjira
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 16

ขอเพิ่มเติมอีกข้อครับ อยากให้มีระบบ Search ที่นอกเหนือจากชื่อหุ้นอย่างเดียวครับ
อาจเสริชเป็น keyword หัวข้อกระทู้ที่หาไม่เจอแล้ว อะไรประมาณนี้

ขอบคุณครับ
....ความโลภจะนำนักลงทุนส่วนมาก ไปแสวงหาทางลัดเพื่อความสำเร็จในการลงทุน
แทนที่จะคาดหวังผลตอบแทนทบต้นที่เหมาะสมในระยะยาว ....
roong

โพสต์ที่ 17

อยากให้ทำเป็นapp เพื่อความสะดวกในการใช้งาน
และสามารถเตือนถ้ามีข้อมูลใหม่ๆ
หรือแจ้งเตือนเมื่อมีเมล์จากทางthaivi
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 18

1.แปะรูป ควรง่ายกว่านี้

2.ระบบ sorting ด้านล่างสุด ของหน้าร้อยหุ้น ใช้การไม่ได้เลยครับ

3.ระบบปุ่ม + - อยากให้หาระบบอื่นมาแทน

4.ระบบการค้นหาในเวบ อยากให้ดีกว่านี้

5.การตอบกลับความเห็น อยากให้ตอบได้เลยไม่ต้อง quote

ุ6.การย้อนกลับไปหน้าเก่าๆ ของหุ้นที่สนใจ กดลำบากครับ เช่นห้อง jas ถ้าต้องการดูหน้าที่50 จะกดลำบาก.

7.ระบบติดตามการอ่าน หรือbookmarkไว้ ว่าเราอ่านถึงความเห็นนี้แล้ว
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 19

เพิ่มเติม เรื่องedit ด้วยครับ

โดยใช้ระบบ edit แบบ facebookก็ได้ ที่ว่าข้อความก่อน edit เป็นยังไง.

ขอบคุณครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
donnyvi
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 20

อยากให้พี่ๆ นักลงทุนที่มีประสบการณ์สูงๆ มาแบ่งปันให้กับน้องๆ รุ่นใหม่คับ ^^
เข้าใจว่า อาจโดนว่า ถ้าหุ้นไม่ขึ้น (option ที่ไม่ให้เห็นชื่อพี่ๆ ที่เก่งๆ ผมว่าดีคับ หากพี่ๆไม่สะดวกจริงๆ)

แต่หากเราเป็นนักลงทุนแท้จริง เรากำลังลงทุนกับ อนาคตของแต่ละคนเอง การตัดสินใจ เราจะตัดสินใจเองและไม่โทษใคร

ผมกำลังมองถึง คุณค่าอีกคุณค่าที่แท้จริง ซึ่งคือ การแบ่งปันประสบการณ์
พี่ๆ แต่ละท่านผ่านมาเยอะ วิเคราะห์มาเยอะ เลยอยากฝากพี่ๆ พิจจารณาคับ

คงไม่ได้แบ่งปันหุ้น แต่แบ่ง วิธีคิด คับพี่ๆ ^^
พี่ๆ เปรียบเสมือน "ครู" คับ แน่นอนว่า นักเรียนต้องค้นคว้าเอง แต่ตอนต้นๆ นั้น "ครู" มีความสำคัญจริงๆ คับ ผมคิดอย่างนั้นะคับ ^^
ขอบคุณคับ
"The Winners .... never Quit, The Quitters .... never Win"
parents

โพสต์ที่ 21

สำหรับผมนะครับอยากให้เวปออกแบบยังไงก็ได้ให้คนเก่า ๆ(เซียน) กลับมา active เหมือนเมื่อก่อน
amornkowa
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 22

1. เรื่องอับรูป ขอย่อขนาดก่อนซึ่งยาก ทำให้ไม่สามารถอับรูปได้
เนื้อหาที่ต้องใช้รูปประกอบเลยไม่สมบูรณ์
2. ปุ่ม + ,- อยู่ใกล้ไป มีโอกาสกดผิด
3. อยากให้โพสเก่าๆที่ดี หรือ ได้รับความนิยม รวบรวมไว้ที่นึงเผื่อคนใหม่เข้ามาอ่าน
เช่น ของอ โจ หรือ อ มนตรี เป็นต้น
4. ถ้าเป็นไปได้ อยากให้คนโพสสามารถแก้ไขโพสของตัวเองได้
บางครั้งคีย์ผิด ก็มีโอกาสมาแก้ไขได้ อันนี้ถ้าทำได้จะดีมากครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 23

1. Upรูปยากมากครับ อยากให้ง่ายกว่านี้
2. รูปเก่าๆหาย อาจเป็นเพราะเวปที่ฝากรูปนั้นๆปิด ถ้ายังต้องฝากรูปเเบบเดิมเเนะนำให้ThaiVIมีLinkเวปฝากรูปที่เเนะนำได้เลย
3. ผมชอบอ่านSeek Alpha ผมมองว่ามีอะไรหลายๆอย่างที่ThaiVIน่าจะไปถึงจุดนั้นได้
https://seekingalpha.com/article/409481 ... buying-now (ใช้เพื่อยกตัวอย่างเฉยๆ)
-Multiscreenได้ทุกจอ มีApplication
-มีระบบFollowเพื่อนนักลงทุนที่ทำวิเคราะห์ดีๆ ถ้าเค้าโพสเราจะเห็นก่อน
-ThaiVIน่าจะมีPostที่เป็นบทวิเคราะห์(Home Made)ที่เขียนสมาชิกของเรา เเต่ต้องส่งให้ทีมงานกรองของว่าไม่ผิดหลัก กลต. ที่สำคัญต้องมีDisclosureชัดเจนท้ายบทความ ว่ามีหรือไม่มีหุ้น หรือจะทำอะไรกับหุ้นตัวนั้น เช่น

Disclosure: I/we have no positions in any stocks mentioned, and no plans to initiate any positions within the next 72 hours.

I wrote this article myself, and it expresses my own opinions. I am not receiving compensation for it (other than from Seeking Alpha). I have no business relationship with any company whose stock is mentioned in this article.

4. อันสุดท้ายคือข้อมโน ไม่ใช่ข้อเสนอเเนะครับ อยากให้บรรยากาศเก่าๆกลับมา สมัยก่อนเคยอ่านที่พี่ๆรุ่นใหญ่เขียน เค้ากล้าCommentกันตรงๆเลยว่าเค้าคิดอะไร มันมีความเป็นเพื่อนมากกว่าสมัยหลัง ที่บางคนมองคนอื่น"เป็นส่วนนึงของตลาด" ซึ่งตรงนี้ผมรู้สึกเจ็บปวดมากครับ เพราะไม่ว่าGroupนักลงทุนที่ไหนก็ตาม ถ้าเรามองว่าเพื่อนเราอยู่ในเกมด้วย ความไว้วางใจกันเเละกันก็จะหายไป เเต่ถ้าเรามองว่า"เพื่อน"คือเพื่อน เราจะอยากช่วยเหลือกัน ไม่ใช่อยากโพสเพื่อชี้นำ
สงสัยเเก่เเล้วบ่นเยอะ555 #ไม่ดราม่านะครับ

ยกตัวอย่างกระทู้ในอดีตที่พี่ๆคุยกัน ตรงมากๆ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=49&t=53640
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Feudalz
ผู้ติดตาม: 304

โพสต์ที่ 24

ผมขอ 2 อย่างครับ
1. เอาปุ่ม +/- ออกไปเถอะครับ มันทำให้ไม่มีใครอยากแสดงความเห็นในแง่ลบของหุ้นตัวนั้นๆ เพราะจะโดนกด - ตลอด
2. ขอให้ทำแบบ mobile friendly ได้แล้วครับ ปรับขนาดตามหน้าจอ smartphone/tablet
K_Soros
Verified User

โพสต์ที่ 25

3) หรืออื่นๆ (ถ้ามี)

-ขอให้คลิป Money Talk ที่ลงใน Youtube เพิ่มเสียงให้ดังขึ้นอีกหน่อยครับ เวลาเปิดฟังใน Smart TV มันเบามากครับ
เบี้ยว

โพสต์ที่ 26

เห็นด้วยกับสมาชิกที่จะให้มี ทางเลือก anonymous แทนการแสดงชื่อ login จริงครับเพราะสังคม tvi แคบ ทำให้บางครั้งรู้สึกไม่สะดวกที่จะเขียนข้อมูลเห็นแย้ง ครับ

เห็นด้วยกับ mobile friendly version ครับ

เห็นด้วยกับการพิจารณาคงไว้แค่ปุ่ม + หรือเปลี่ยนเป็น like แทน โดยไม่มีปุ่มลบ แต่ถ้าความเห็นไหนเขียนโดยใช้อารมณ์ ไม่สร้างสรรค์ ทำให้เกิดการแตกแยก ก็ให้กรรมการผู้ดูแลเวบลบความเห็นได้เลยครับ
always24
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 27

เสน่ห์ของไทยวีไอ มันหายไปค่ะ พี่ๆหลายท่านไม่กล้าโพสต์ความคิดเห็นกัน ทั้งในแง่บวกและแง่ลบ
ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ก็จะมีแต่ข้อมูลที่เป็นบวกเชียร์หุ้น ไม่มีความเห็นต่าง
อยากให้บรรยากาศเก่าๆกลับมาค่ะ ที่มีพี่ๆเข้ามาแสดงความคิดเห็น คุยกันฉันท์พี่น้อง
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 28

อยากให้ post รูปง่ายขึ้นครับ
chamnan028

โพสต์ที่ 29

Feudalz เขียน:ผมขอ 2 อย่างครับ
1. เอาปุ่ม +/- ออกไปเถอะครับ มันทำให้ไม่มีใครอยากแสดงความเห็นในแง่ลบของหุ้นตัวนั้นๆ เพราะจะโดนกด - ตลอด
2. ขอให้ทำแบบ mobile friendly ได้แล้วครับ ปรับขนาดตามหน้าจอ smartphone/tablet
เห็นด้วยครับ อยากให้เอาปุ่มกด +/- ออกไปครับ

.
F

โพสต์ที่ 30

เห็นด้วยครับ

-ฟังก์ชั่น Anonymous หรือ stealth ปิดบังชื่อสมาชิก สำหรับคนที่ไม่ต้องการเปิดเผย
น่าจะช่วงแก้ปัญหาเรื่องที่ พี่ๆนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จไปแล้ว ไม่อยากเข้ามาแสดงความเห็น
เพราะกลัวฟีดแบคทางด้านลบ

-ในส่วนของเครื่องหมาย บวก/ลบ ผมว่าที่สมาชิกแสดงความเห็นก็น่าสนใจดีครับ
อาจจะเอาเครื่องหมายลบออก ก็ได้ครับ ถ้าทำให้สมาชิกไม่กล้าโพสข้อมูลทางลบ
แต่เครื่องหมายบวก ผมว่าน่าจะคงไว้ครับ เพื่อเป็นเครื่องมือให้กำลังใจสมาชิก
ที่ร่วมกันแสดงความเห็นที่มีประโยชน์กับเพื่อนๆครับ