๋JASIF ปันผล 8% ดีจริงหรือ ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sert
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

๋JASIF ปันผล 8% ดีจริงหรือ ???

โพสต์ที่ 1

พอดีผมสนใจจะลงทุน เห็นว่าปันผลสูงดีประมาณ 8%ต่อปี แต่มีข้อเรียนสอบถามผู้รู้ครับ JASIF จะหมดสัญญาเช่า กุมภาพันธุ์ 2569 ถ้าเราซื้อตอนนี้ที่ราคา 11.30 เราจะได้เงินปันผลประมาณ 9ปีx0.9บาท/ปี = 8.1บาท เมื่อหมดสัญญาเช่า ราคาหุ้นก็จะเหลือ 0บาท หมายความว่าเราขาดทุน ปันผลของ JASIF 8%ต่อปี ทีแรกดูเหมือนเยอะ แต่พอหมดสัญญาเรากลับขาดทุน การคิดแบบนี้ของผมถูกหรือป่าวครับ
ส่วนการลดทุนเพื่อคืนให้ผู้ถือหุ้นเท่าที่ผ่านมาก็น้อยมาก เรียนพี่ๆ ช่วยอธิบายให้ด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
6666666v
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ๋JASIF ปันผล 8% ดีจริงหรือ ???

โพสต์ที่ 2

sert เขียน:พอดีผมสนใจจะลงทุน เห็นว่าปันผลสูงดีประมาณ 8%ต่อปี แต่มีข้อเรียนสอบถามผู้รู้ครับ JASIF จะหมดสัญญาเช่า กุมภาพันธุ์ 2569 ถ้าเราซื้อตอนนี้ที่ราคา 11.30 เราจะได้เงินปันผลประมาณ 9ปีx0.9บาท/ปี = 8.1บาท เมื่อหมดสัญญาเช่า ราคาหุ้นก็จะเหลือ 0บาท หมายความว่าเราขาดทุน ปันผลของ JASIF 8%ต่อปี ทีแรกดูเหมือนเยอะ แต่พอหมดสัญญาเรากลับขาดทุน การคิดแบบนี้ของผมถูกหรือป่าวครับ
ส่วนการลดทุนเพื่อคืนให้ผู้ถือหุ้นเท่าที่ผ่านมาก็น้อยมาก เรียนพี่ๆ ช่วยอธิบายให้ด้วยครับ
ไม่ถูกครับผมมันมีส่วนที่เป็นทุนด้วย ส่วนนี้ต้องได้คืนครับถ้ากองไม่ได้ขาดทุนจนไม่เหลือทุน
I Like To Invest.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ROGER
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ๋JASIF ปันผล 8% ดีจริงหรือ ???

โพสต์ที่ 3

เมื่อหมดสัญญาเช่า กองทุนก็สามารถนำสินทรัพย์ไปหาผู้เช่ารายใหม่ได้ ถ้ารายเดิมไม่ต่อสัญญา หรือขายทรัพย์สินออกไปเลยก็ได้ แล้วนำเงินที่ได้ มาคืนผู้ถือหน่วย
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 4

ผมเข้าใจว่า ถ้าหมดสัญญาเช่ากับทาง Jas แล้ว ทางกองทุน ก็ยังถือกรรมสิทธิ สาย fiber พวกนี้อยู่นะครับ

แต่ว่าความเสี่ยงคือ Jas จะทำธุรกิจต่อหรือป่าว หรือตอนนั้นมันมีเทคโนโลยีอื่นๆมาแทน fibre ที่เค้าต้องไปลงทุนใหม่หรือยัง

อันนี้ถ้าเค้าจะทำต่อก็ต้องต่อใบอนุญาต แล้วมาตกลงราคาเช่าต่อไป

หรือ แต่หากไม่ได้ใบอนุญาต ทางกองทุนคงต้องไปเร่ขายให้ บริษัทอื่นๆ ที่ทำธุรกิจนี้อยู่แล้วมาเช่า ซึ่งมันคงไม่ได้รายได้มากเท่าไหร่เพราะพื้นที่มันน่าจะทับซ้อนกันอยู่แล้ว หรือ ไปให้ผู้เล่นรายใหม่เช่าแต่เค้าที่ต้องมีใบอนุญาตในมืออีก

สุดท้ายถ้าให้ดี ต้องหวังว่า ตอนนั้นคงยังต้องใช้ fibre optic และ Jas ได้ต่อใบอนุญาตต่อไป น่าจะดีที่สุด
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
louisptp
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

sert เขียน:พอดีผมสนใจจะลงทุน เห็นว่าปันผลสูงดีประมาณ 8%ต่อปี แต่มีข้อเรียนสอบถามผู้รู้ครับ JASIF จะหมดสัญญาเช่า กุมภาพันธุ์ 2569 ถ้าเราซื้อตอนนี้ที่ราคา 11.30 เราจะได้เงินปันผลประมาณ 9ปีx0.9บาท/ปี = 8.1บาท เมื่อหมดสัญญาเช่า ราคาหุ้นก็จะเหลือ 0บาท หมายความว่าเราขาดทุน ปันผลของ JASIF 8%ต่อปี ทีแรกดูเหมือนเยอะ แต่พอหมดสัญญาเรากลับขาดทุน การคิดแบบนี้ของผมถูกหรือป่าวครับ

คิดแบบนี้ไม่ได้ครับ ค่าเช่าปีหลังๆสูงขึ้น ปีท้ายๆเกือบ8000ล้านเลยนะครับ
แต่ไม่แน่ใจว่ารวมๆแล้วดีสเค้ามากี่เปอ
โพสต์โพสต์