ขอฝากตัวด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1

ถึงเพื่อน ๆ ชาว TVI ทุกท่าน

ในช่วงที่ผ่านมา ผมได้อ่านทั้งบทความ และ การตอบกระทู้ ที่ TVI นับว่าได้ความรู้และประโยชน์จากที่นี่อย่างมาก รู้สึกผูกพัน จนต้องแวะมาเยี่ยมเยือนเป็นกิจวัตร ได้อ่านบทความและกระทู้มาตลอดและเห็นความเปลี่ยนแปลงในการที่ดี แต่ยังมีความรู้สึกว่าสำหรับบางบทความ (โดยเฉพาะของคุณ mon money ขอยกตัวอย่างไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น) ผมต้องอ่าน 2-3 รอบเพราะยังไม่ลึกซึ้งพอ หรือ สำหรับบางกระทู้ ยอมรับว่าทำได้แค่ช่วยเชียร์จริง ๆ เกินความสามารถน่ะ :(

ก็เลยมีความคิดที่จะทำอะไรที่เหมาะนักลงทุนหน้าใหม่บ้าง นึกสนุกก็เลยเขียนบทความแรก 'เริ่มก่อน ได้เปรียบ' ให้ผู้เริ่มต้นได้อ่านเล่น ๆ หวังว่าคงได้ประโยชน์บ้าง ผมยินดีรับฟังข้อคิดเห็น ข้อเสนอแนะ จากทุกท่านครับ

ความจริงใน web นี้มีหลายท่านที่มีความรู้มากกว่าผมเยอะ เช่น พี่ปรัชญา ลุงขวด พี่ครรชิต คุณ CK คุณ chatchai คุณmon คุณ genie คุณนักดูดาว คุณ คุณลูกอิสาน คุณประจวบ คุณayethebing คุณ THiNK น้อง yoyo น้อง meeja นายสต็อก คุณ LOSO คุณ SOLO คุณnoknoi คุณ BPT คุณ suthep คุณ อาวเอี้ยงฮง คุณmoo คุณ tk คุณ heng1234 และท่านผู้รู้อื่น ๆ (ขออภัยหากไม่ได้กล่าวถึง รู้สึกว่าที่นี่เริ่มอบอุ่นดี :) ) หากต้องการที่จะเผยแพร่ความรู้เป็นวิทยาทานแก่นักลงทุนหน้าใหม่ ผมเชื่อว่าทาง TVI เขายินดีสนับสนุนครับ ผมอยากจะขอเชิญชวน คิดว่าจะทำให้สังคมที่นี่น่าอยู่ยิ่งขึ้น

เขียนมาตั้งนานจะบอกว่า ผมยังไม่มีความสามารถมากพอที่จะเขียนบทความยาก ๆ ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ขอให้ร่ำรวยจากการลงทุนทุก ๆ คนครับ
:) :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: ขอฝากตัวด้วยครับ

โพสต์ที่ 2

:lol: ฝากแต่เนื้อกับตัว แล้วเอาหัวใจไปฝากใคร เอ่ย?
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

"เศรษฐกิจแบบพอเพียง..." พระราชดำรัสในหลวง :!:
ผมว่าน่าจะนำมาประยุกต์ กับรูปแบบการลงทุนของแต่ละคนได้นะครับ
โดยส่วนตัว ผมชอบสไตล์การลงทุนแบบเรียบๆ ง่ายๆ ตามจังหวะชีวิตครับ :wink:
นายสต็อก

นายสต็อก

โพสต์ที่ 4

"เศรษฐกิจแบบพอเพียง..." พระราชดำรัสในหลวง :!:
ผมว่าน่าจะนำมาประยุกต์ กับรูปแบบการลงทุนของแต่ละคนได้นะครับ
โดยส่วนตัว ผมชอบสไตล์การลงทุนแบบเรียบๆ ง่ายๆ ตามจังหวะชีวิตครับ :wink:
thanwa

โพสต์ที่ 5

หัวใจอยู่ที่ .......

แบ่งส่วนหนึ่งมาอยู่ที่หุ้น VI นี่ละครับ :wink:
มือใหม่กั๊บ

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ และชอบในเนื้อหาของ"เริ่มก่อน ได้เปรียบ"นะครับ และคิดว่าคุณธันวาไม่ได้เพียงคิดตามที่เขียน แต่ได้ปฏิบัติตามที่ว่าด้วย ที่นี้หากผมสนใจที่จะเปิดบัญชีให้กับบุตรสองคนแบบถาวร เอาซักคนละ๕หมื่นบาท รบกวนคุณธันวาอธิบายขั้นตอนการเปิดบัญชีให้บุตร(จำได้ว่าคุณเองได้ดำเนินการเสร็จเรียบร้อยแล้ว) เผื่อเป็นวิทยาทานให้กับผมและเพื่อน พี่พี่ น้องน้อง TVI ได้ทราบ และหากจะกรุณาแนะนำหุ้นน่าลงทุนในระดับ 10-20 ปีขึ้นไป(พร้อมเหตุผลคร่าวๆตามเกณฑ์ของ moderator)ได้ด้วย คิดว่าจะเป็นประโยชน์ยิ่ง ขอบคุณครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

คนที่มีความรู้แล้วสามารถสื่อสารออกมาให้ผู้อื่นเข้าใจได้อย่างง่ายและรวดเร็ว ผมถือว่าเป็นสุดยอดครับ.....สำหรับพี่ธันวาทำได้ดีมากครับ แฟนผมทั้งๆที่เป็นนักบัญชีแต่เรื่องลงทุนไม่เอาไหนเลยอ่านแล้วยังจะขายหน่วยลงทุนมาลงทุนซะเองเลยครับ

เพื่อนที่แวะเลยเข้ามาลองคลิ๊กเข้าไปดูเลยนะครับ

"การลงทุนระยะยาวและให้ผลตอบแทนคงที่อย่างต่อเนื่องนั้น เป็นสิ่งที่ทุกคนอาจมองข้าม การเพิ่มพูนของมูลค่าเงินลงทุนในระยะเวลาที่เปลี่ยนแปลงไปหรืออีกนัยหนึ่งคือ ผลตอบแทนแบบทบต้นนั้นเป็นสิ่งที่หลายคนอาจจะคาดไม่ถึง ว่ากันว่ามันคือสิ่งมหัศจรรย์อย่างที่แปดที่มนุษย์สร้างขึ้นในสมัยทุนนิยม ผลตอบแทนทบต้น หรือ The power of compounding"
รายละเอียดที่
http://www.thaivalueinvestor.com/investorguide16.html
thanwa

โพสต์ที่ 8

ตอบคุณ มือใหม่กั๊บ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับกำลังใจที่ให้มาครับ ถ้าอ่านที่ผมตอบก็คงคิดว่าผมเป็นเอามากถึงระดับนึงเลยครับ

การเปิดพอร์ต
1) ก่อนอื่นก็ต้องพาลูกไปเปิดบัญชีออมทรัพย์ในชื่อของลูกก่อน พยายามอย่าใช้ชื่อร่วมเพราะจะมีปัญหาตอนทำเรื่องตัดเงินจากบัญชีอัตโนมัติ เราสามารถบอกธนาคารได้โดยให้ผู้ปกครองถอนแทนลูกได้ โดยเสียค่าธรรมเนียม 30 บาทกรณีมีอำนาจสั่งจ่ายคนใดคนหนึ่ง

2) เปิดพอร์ตในชื่อลูก สำหรับผมใช้ที่ tisco (tiscoetrade.com) ครับ เจ้าหน้าที่จะเอาเอกสารมาให้ลูกและผู้ปกครองเซ็นต์ รวมทั้งการตัดบัญชีอัตโนมัติ ผู้ปกครองต้องเซ็นต์ชื่อคู่ด้วยเกือบทุกที่ แนะนำให้ใช้ที่ tisco ครับ เพราะกว่าลูกผมจะเปิดได้ต้องผ่านการตีความพอสมควร ลูกผมเป็นลูกค้าที่มีอายุน้อยที่สุดของที่นั่น 8 ขวบ แต่ตอนนี้ลูกของเพื่อนผมทำสถิติใหม่ที่ประมาณ 5-6 ขวบครับ

3) จากนั้นก็ trade ได้ทันที ความจริงแล้ว ก็ผมนี่แหละครับ เป็นคน trade แต่ลูกผมสามารถเข้า internet ดูความเปลี่ยนแปลงของพอร์ตที่เพิ่มขึ้นได้เอง นอกจากนี้เวลาซื้อหุ้น ก็จะมีเอกสารมาที่บ้านในชื่อลูก ก็พยายามอธิบายถึงกิจการนั้นให้ฟัง รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง ก็ให้เขาค่อยซึมทราบถึงกิจการที่เขาเป็นเจ้าของครับ

เราสามารถเริ่มจากเงินน้อย ๆ ก่อนก็ได้ครับ แต่ข้อเสียของที่ tisco คือ ค่าธรรมเนียมขั้นต่ำอยู่ที่ 50 บาท รวม vat เป็น 53.5 บาท เพราะฉนั้นเราควรซื้อขั้นต่ำครั้งละ 25,000 บาทจะได้ไม่เสียเปรียบมากครับ

สำหรับหุ้นที่ซื้อให้ในพอร์ตลูกตอนนี้มี 3 ตัวครับ พิจารณากันเอาเองนะครับ ไม่ได้มีเจตนาชี้นำ

1) s&p เป็นหุ้นที่ผมถือแล้วสบายใจ เหตุผลก็อย่างที่บอกในกระทู้ที่ผมตั้งละครับ ผมว่าเราซื้อไม่ได้ในราคา 29-30 บาทเมื่อเวลาผ่านไป 5, 10, 20 ปีจากนี้ครับ และผมก็เชื่อว่า s&p มีลักษณธุรกิจและผู้บริหารที่ดี อยู่มาแล้ว 30 ปีและก็คงจะอยู่คู่ประเทศไทยต่อไปอีกครับ อย่าลืมวันพุธลด 25% (คนตรึม :wink: )

2) MBK ผมเคยให้ข้อมูลไปแล้วครั้งหนึ่งหาไม่เจอแล้ว เป็นธุรกิจที่ดีแข็งแกร่ง ค่อย ๆ เติบโต ผมชอบ ทำเลที่ตั้งอยู่ในที่หาไม่ได้อีกแล้วในกรุงเทพ ทั้ง siam discovery และทางอ้อมของ siam paragon ต้นทุนทางการเงินต่ำ โรงแรมอัตราห้องพักสูงมากเมื่อเปรียบกับโรงแรมทั่วไป

3) TR ผมว่าราคาต่ำเทียบกับความแข็งแกร่งทางการเงิน ตัว product ผู้บริหาร คิดว่าหลายท่านในที่นี่น่าจะให้ข้อมูลได้ดีกว่านี้

แต่ละตัวมีไม่เยอะหรอกครับ เพิ่งจะเริ่มและจะซื้อไปเรื่อย ๆ ถ้ายังดีอยู่

นอกจากนี้ ผมมีหุ้น se-ed อยู่ให้พอร์ตของผมเหมือนกัน เอาไว้ให้เป็นของขวัญวันเกิดของเขา ตอนนี้เวลาไปห้างก็พยายามพาเขาร้านกิจการขายหนังสือของเขา ผมว่ามันเข้ากันนะ ระหว่างเด็กกะหนังสือ

เป็นไงครับ ผมเป็นเอามากใช่ไหมครับ
:wink: หวังว่าคงได้ประโยชน์บ้างนะครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 9

เยี่ยมมากเลยครับ
ผมว่านอกจากจะเลี้ยงหุ้นเก่งพี่ยังเลี้ยงลูกเก่งด้วยนะครับ
สอนลูกไว้ตั้งแต่เด็กให้รู้จักอดออม รู้จักการลงทุน
โตขึ้นมาคงไม่ใช่เด็กน้อยธรรมดาแล้วนะครับ
จะเฝ้ารอดูผลงานครับ ผมมีลกจะได้เอาอย่างบ้าง
แต่คงอีกนานเลยละครับ

หุ้นที่ซื้อให้ลูกคุณธันวาเหมือนผมอยู่สองตัวแนะครับ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

เยี่ยมครับพี่ธันวา เขียนอีกนะครับ รวมถึงพี่ๆทุกท่านด้วย เป็นการตอกย้ำหัวตะปู ไม่ว่านักลงทุนรายใหม่หรือรายเก่าล้วนได้รับประโยชน์ บางครั้งบางคราวจิตใจไขว้เขว ได้อ่านบ่อยๆ ใช้เตือนใจได้ดีครับ อ่านย้ำอ่านซ้ำได้ไม่เบื่อเลยครับ ขอบคุณครับ
_THiNK_

โพสต์ที่ 11

คุณ thanwa ถ้า se-ed ถือยาว ลองเอาไปแลก se-ed-w1 ดูนะครับ
ผมไปแลกมา ได้ลดราคาไปสามสลึง exercise แล้วคงทันปันผลคราวหน้า
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 12

คุณ ธันวา สอนลูกได้ดีครับ

ผมก็พยายามบอกลูก ว่าพ่อกำลังสร้างพอร์ตลงทุนไว้ให้ลูก

พยายามบอกเขาว่า เขาเป็นเจ้าของบริษัท อะไรบ้าง

จะซื้อสินค้ามาใช้ ก็ใช้สินค้าที่เขาเป็น หุ้นส่วนบริษัท

ชวนเขาดูรายงานประจำปี ของบริษัท เพื่อให้เขามีความรู้เกี่ยวกับการลงทุน

เมื่อถึงเวลาที่เขาจะได้รับไม้ วิ่งต่อจากเราไปได้ จะได้วิ่งไปโดยไม่วิ่งไป ผิดลู่ ผิดทาง
thanwa

โพสต์ที่ 13

คุณ moo ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ ผมจะพยายามเขียนเรื่องง่าย ๆ เรื่อย ๆ ถ้าไม่เบื่อซะก่อน

คุณ yoyo ถ้าลูกผมลงทุนได้เก่งซัก 0.8 yoyo ตอนอายุเท่าน้องผมก็ดีใจแล้วครับ

คุณ THiNK ครับ ขอคุณสำหรับคำแนะนะ ผมมีทั้งตัวแม่ และตัวลูกครับ ตัวลูกเพิ่มมาซื้ออาทิตย์ที่แล้ว ส่วนตัวผมคิดว่า ตัวลูกยังมี discount อยู่พอสมควร ขณะที่ exercise ได้ตอน Dec 15. ตัวแม่ผมถือเกือบ 2 ปีรู้ความเคลื่อนไหวของราคาดีพอสมควร ก็เลยกล้า 'ตีแตก' หุ้นลูกครับ

พี่ครรชิต ครับ ขอบคุณครับ ผมก็มีความคิดคล้ายกับพี่ละครับ
ตอนนี้ไปห้างก็แวะชมกิจการร้านอาหาร ร้านหนังสือ เป็นต้น :wink: :wink:

อ้อ อันนี้ใครจะเลียนแบบก็ยินดีครับ
ปกติตอนปีใหม่ ผมจะมีปัญหาให้การซื้อของให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เคารพ
ตอนนี้ง่ายมาก ผมก็อุดหนุนกิจการที่ร้านหนังสือ se-ed ของผม กิจการของเราเองก็เลยซื้อใหญ่เลย ของฝากก็ซื้อที่ S&P บ้าง ไปอุดหนุนคนอื่นไปทำไม ของเราเองก็มี ชื่อยี่ห้อก็ไม่ใช่จะไม่มี ใช่ไหมครับ
อ้อ หนังสือที่ซื้อให้ส่วนใหญ่ก็เป็นหนังสือเรื่องการลงทุน
umm... อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ ผมพยายามเป็น VI พันธุ์แท้อยู่ครับ :) :) :)
Mon money

โพสต์ที่ 14

ลูกผมสองขวบก็มีกิจการเป็นของตัวเองเหมื่อนกันครับ ผมตั้งใจจะยกให้ลูกผมเช่นกัน ได้ลองอ่านวิธีคิดตามพี่ๆนี่ก็ได้แนวทางสอนลูกสอนหลานไปไม่น้อยเลยนะครับ ต่อไปเราจะส่งไม่ฃ้ให้VIรุ่นต่อๆไปครับ
Meeja

โพสต์ที่ 15

อบอุ่นดีจัง :D
ขอบคุณสำหรับความรู้คู่ความอบอุ่นของพี่ๆ ทุกท่านครับ

ไว้เดี๋ยวมีลูกมั่ง จะสอนว่าปู่ๆ พวกนี้แกสอนพ่อมาครับ :wink:
CK

โพสต์ที่ 16

ได้อ่านแล้วครับ พี่ธันวา เยี่ยมครับ ตอนผมสอนวิธีการลงทุนให้น้องๆผมเริ่มบทแรกเหมือนกันคือ the power of compound interest ครับ

ผมชอบเริ่มโดยบอกน้องๆไปว่า "ถ้าคุณเริ่มลงทุน 10,000 บาทวันนี้ มันจะเป็น 10,000 บาทที่ให้ผลตอบแทนมากที่สุดในชีวิตการลงทุนของคุณใน 30 ปีให้หลัง"

อยากให้นักลงทุนมือใหม่ทุกคนลองอ่านดูก่อนครับ เป็นปฐมบทของการลงทุน "ทุกประเภท" เลยทีเดียว

link สำหรับคนหาไม่เจอ: เริ่มก่อน ได้เปรียบ โดย ธันวา เลาหศิริวงศ์
thanwa

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากครับคุณ CK

มาขอฝากตัวอีกครั้ง...
กับหัวข้อที่ว่า เครดิตภาษีปันผล ผลประโยชน์ที่ถูกมองข้าม
ลองอ่านดูนะครับ อยู่ที่หน้าแรกตอนนี้
ผมเองไม่ได้เชี่ยวชาญทางด้านภาษีมากนัก สอบถามผู้รู้มาเหมือนกัน
เริ่มต้นจากความแปลกใจเพราะได้รับเงินภาษีคืนปีที่ผ่านมามากกว่าที่คิด
ก็เลยเริ่มศึกษาดู...

ตัวอย่างที่ยกมาให้เป็นตัวอย่างแบบง่ายๆ เพื่อความเข้าใจ
แต่หากใครต้องการถามเพิ่มเติม อาจจะ post มาที่กระทู้ก็ได้
เผื่อจะมีผู้รู้ช่วยตอบ ผมเองก็รู้จักผู้ที่เข้าใจเรื่องภาษีอยู่บ้าง

ขอฝากเนื้อฝากตัวอีกทีครับ
:wink: :wink:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 18

อ่านบทความแล้วครับ น่าจะมีประโยชน์สำหรับ น้องใหม่ไฟแรงทุกคนครับ
ล็อคหัวข้อ