มีข้อสงสัย ทำไมถึงมีโรงไฟฟ้า เยอะมากเลยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Samadha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีข้อสงสัย ทำไมถึงมีโรงไฟฟ้า เยอะมากเลยครับ

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมทราบข้อมูลประเทศไทย มีความต้องการไฟฟ้า ประมาณ 30,000 MW ซึ่ง capacity ในปัจจุบัน ก็ผลิตได้แล้ว ถึง 40,000MW น่าจะมีความปลอดภัยเพียงพอแล้วแล้ว

ทว่า ยังเห็นผู้ประกอบการโรงไฟฟ้าเกิดใหม่อยู่เรื่อยๆเลย เจ้าเดิมก็ให้ข่าวว่าจะโตไม่หยุด เจ้าใหม่ก็ทยอยเกิด้รื่อยๆ บางเจ้าก็หลายร้อย MW บางเจ้า ก็ เป็นพัน MW เลยมีความสงสัยว่าจะเกิดภาวะ supply over demand มากเกินไปรึเปล่าครับ แล้วจะโตได้อย่างที่คุยรึเปล่า เพราะว่า กำลังการผลิตส่วนเกินนั้นผมคิดว่าเยอะมากพอแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Dr. Manhattan
ผู้ติดตาม: 24

Re: มีข้อสงสัย ทำไมถึงมีโรงไฟฟ้า เยอะมากเลยครับ

โพสต์ที่ 2

ในอนาคตทุกประเทศต้องใช้ไฟฟ้าเยอะมากนะครับ ยังไงก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ไฟฟ้าที่มีแหล่งกำเนิดสะอาดพลังงานทางเลือกที่ไร้มลพิษ และอย่าได้ลืมการมาของรถไฟฟ้าและอะไรหลายๆอย่างที่จะเพิ่มปริมาณการใช้ไฟฟ้า อย่างเช่น internet of thing ที่ต่อไปของต่างๆในชีวิตประจำวันของเราจะเชื่อมต่อกันอีก
Watchmen
msurasithi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีข้อสงสัย ทำไมถึงมีโรงไฟฟ้า เยอะมากเลยครับ

โพสต์ที่ 3

:D PDP จะคาดการณ์ความต้องการใช้ไฟฟ้าสูงสุด กำลังผลิตติดตั้ง กำลังผลิตที่ใช้ได้จริง(หักลบหน่วยผลิตที่หยุดซ่อม) กำลังผลิตสำรอง (เผื่อหน่วยผลิตที่หยุดฉุกเฉิน)

สำคัญและดิ้นได้มากสุดคือกำลังผลิตสำรอง คนทำราชการ รัฐวิสาหกิจ ไม่มีมุมมองธุรกิจ คงมีส่วนเผื่อเอาปลอดภัยไว้เยอะๆ ต้นทุนทั้งหมดก็ผลักเข้าFt

:8) หากเราเชื่อมระบบไฟฟ้าเป็นอาเชี่ยนกริตได้จริงๆก็คงดี เพราะระบบใหญ่มกกว่าเดิม ทำให้กำลังผลิตสำรองจะน้อยลงได้
รูปภาพ

ต.เต่าตังค์ตุง
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 4

ผมว่า แผนช่วงนี้ เป็นยุค ที่ต้องคิดกันว่า หากพลังงานดั่งเดิม อย่างพวก ก๊าซธรรมชาติ มีปริมาณที่น้อยลง เราจะใช้พลังงานอะไรมาใช้ต่อในอนาคต ช่วงนี้พลังงานสะอาด มันเริ่มมีสัดส่วนที่มากยิ่งขึ้น ในระยะยาวน่าจะดีต่อ ระบบโดยรวม

แต่ความสม่ำเสมอของพลังงานมันก็จะไม่เหมือนพลังงานดั่งเดิม เช่น พลังงานแสงอาทิตย์ ผลิตไฟฟ้าได้เฉลี่ยวันละ 4 ชม ต่อให้มี MW มาก แต่ต่อวันมันผลิตได้น้อย

อีกทั้งยังต้องดู โหลดในแต่ละพื้นที่อีก เพราะส่งไฟฟ้าผ่านสายไฟฟ้าไปไกลๆ มันก็มี loss ระหว่างทางด้วยอีก
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ผมจำตัวเลขได้ไม่แม่นนะ แต่ถ้า forcast ความต้องการใช้ไฟ
มันจะเป็นไปตาม forcast การขยายตัว อุตสาหกรรม กับ เศรษฐกิจ
ตัวเลข ล่วงหน้า 10ปีมันวิ่ง ไป เป็น 10000 GW แล้ว

อย่าลืม ว่า ปีสองปีมานี้ ช่วงเมษา ที่พม่า จะหยุดจ่ายไฟ ให้ไทย
เรายังเตรียมแผนรับมือ ไฟไม่พอ กันอยู่
แล้วทำไม จขกท ถึงคิด ว่ามากไปอะคับ

ที่มันดูจะมากไป คือ พวก พลังงานทดแทน มากกว่า
ภาพมันเลยเป็นอย่างที่เห็น คือ เจอ โรคเลื่อน

ส่วน รฟฟ ipp กะโดน eia กับ ngo รัวๆ

ผมยังงงๆ อยู่ ว่า eec นี่ จะเอาไฟจากไหนมาใช้กัน
ในเมื่อ ipp ยังไม่ขึ้นสักกะที่
อาจจะต้อง พึ่งการซื้อไฟจากลาว พม่า ไปก่อน ???
show me money.
โพสต์โพสต์