sspf ปันผลจากเช็คเป็นโอนเข้าบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

sspf ปันผลจากเช็คเป็นโอนเข้าบัญชี

โพสต์ที่ 1

สอบถามหน่อยครับ

sspf ถ้าอยากเปลี่ยนปันผลจากเช็คเป็นโอนเข้าบัญชี
ผมต้องทำยังไงเหรอครับ

คือ ผมสมัยก่อนผมเคยซื้อกองทุนอสังหามาครับ เช่น
tfund, tlogis => bblam
sirip => scbam
tlgf => ktam

ผมมักจะเปลี่ยนการรับเงินปันผลจากเช็คเป็นโอนเงินเข้าบัญชี
ขั้นตอนก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย

tfund, tlogis => กรอกเอกสารที่ ธนาคารกรุงเทพ
sirip => กรอกเอกสารที่ ธนาคารไทยพานิชย์
tlgf => กรอกเอกสารที่ ธนาคารกรุงไทย

แต่ว่าตอนนี้ ผมเพิ่งซื้อกอง sspf ไป ซึ่งเป็นกองของ บลจ กรุงศรี
แต่พนักงานธนาคารกรุงศรี(สาขาเซ็นทรัลพระรามเก้า)บอกว่า กองนี้ไม่เกี่ยวกับกรุงศรี ทำให้ไม่ได้ และให้ผมโทรไปหาโบรกเกอร์เอาเอง

สรุปผมต้องทำยังไงเหรอครับ ตอนนี้ผมใช้โบรก scbs
หรือผมต้องไปแจ้ง โบรก scbs ตามที่ พนักงานกรุงศรีบอกมาก
syj
ผู้ติดตาม: 6

Re: sspf ปันผลจากเช็คเป็นโอนเข้าบัญชี

โพสต์ที่ 2

ต้องโทรไปสอบสอบถาม บลจ. ที่รับผิดชอบอยู่ครับ

แต่บาง กองทุนฯ ไม่มีโอนเข้า บัญชีนะครับ
ต้องส้งเป็นเช็คอย่างเดียว แบบนี้ก็มีนะครับ
ผมเคยเจอครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

Re: sspf ปันผลจากเช็คเป็นโอนเข้าบัญชี

โพสต์ที่ 3

ผมสามารถทำเรื่องได้แล้วนะครับ โดยการติดต่อไป บลจ กรุงศรี โดยตรงและส่งเอกสารทางอีเมล์ครับ
ห้าม ไปติดต่อ ธนาคาร กรุงศรีเด็ดขาดครับ พนักงานไม่รู้เรื่องครับ

แต่ถ้า บลจ บัวหลวง ไทยพาณิชย์ กรุงไทย
สามารถไปทำเรื่องที่ธนาคารได้นะครับ อันนี้เขาโปร
โพสต์โพสต์