สอบถาม ขั้นตอนการโอนหุ้นจากพอร์ตคนอื่นกลับมาพอร์ตตัวเอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chiraponge
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถาม ขั้นตอนการโอนหุ้นจากพอร์ตคนอื่นกลับมาพอร์ตตัวเอง

โพสต์ที่ 1

ผมมีเหตุจำเป็นบางอย่างที่จะต้องใช้น้องในการซื้อหุ้น ไม่ทราบว่าถ้าต้องการโอนหุ้นกลับมาพอร์ตตัวเองต้องทำอย่างไรบ้าง
สอบถาม marketing แล้วเหมือนขั้นตอนยุ่งยากมาก ต้องไปทำเรื่องที่ศูนย์ฝากหลักทรัพย์ เพื่อรับใบหุ้นมาเปลี่ยน ชื่อ
แล้วจุึงนำใบหุ้นเข้าพอร์ตมา ไม่ทราบพอมีท่านใดทราบรายละเอียดบ้างครับ และต้องเสียค่าธรรมเนียม เท่าไรบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
astro345
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: สอบถาม ขั้นตอนการโอนหุ้นจากพอร์ตคนอื่นกลับมาพอร์ตตัวเอง

โพสต์ที่ 2

เคยทำเรื่องโอนให้เพื่อนสองราย ก่อนที่จะมีคดีเสี่ยกับโบรกสาว ก็ไม่ยุ่งยากอะไรนะครับ แค่ติดต่อขอเอกสารมากรอกให้ครบถ้วน ใส่ชื่อและรหัสโบรกของผู้ที่เราต้องการโอนให้ แนบสำเนาบัตรประชาชนทั้งสองฝ่าย แล้วหลังจากนั้นโบรกก็ไปดำเนินการต่อให้จนเสร็จใช้เวลาประมาณ 10-14วัน โดยประมาณ ค่าธรรมเนียมก็คิด 100 บาทต่อหนึ่งบริษัทื่จะโอนออก
chiraponge
Verified User

Re: สอบถาม ขั้นตอนการโอนหุ้นจากพอร์ตคนอื่นกลับมาพอร์ตตัวเอง

โพสต์ที่ 3

ผมจำได้ว่าผมทำเรื่องโอนไม่ยากเช่นกัน แต่ผมทำนานแล้ว
แต่ mkt ผม พูดเหมือนมันยุ่งยากมากอะครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 4

ในอดีตทำได้ง่ายๆ จะโอนไปให้ใครก็ได้
ตั้งแต่มีคดีต่างๆ ตอนนี้ทำได้ยาก
แม้กระทั่งโอนให้ลูก ภรรยา ก็มีเอกสารมากขึ้น
แต่ก็ดีในแง่การตรวจสอบและป้องกันการปั่นหุ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
farm401rw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ณ ปัจจุบันต้องทำเรื่องขอใบหุ้นจากโบรกของเราก่อนครับ โดยการทำเรื่องขอใบหุ้นจะใช้เวลาประมาณ 14 วัน โบรกจะส่งใบหุ้นมาให้เราที่บ้าน จากนั้นผู้โอนและผู้รับโอนก็ไปทำเรื่องโอนที่ TSD (ชั้น 1 ตลาดหลักทรัพย์) ผมเพิ่งทำเรื่องซื้อขายหุ้นนอกตลาดมาครับ
โพสต์โพสต์