ทำไม kye margin สูงจัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไม kye margin สูงจัง

โพสต์ที่ 1

มีโอกาสลงไหมครับ สินค้าของ kye มีโอกาสตกแทรนด์ไหมครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

Re: ทำไม kye margin สูงจัง

โพสต์ที่ 2

พิมพ์ตก สินค้ามีโอกาสตกแทรนด์ไหมครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
syj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 3

มันเป็นของใช้ภายในบ้านที่ถือได้ว่า ค่อนข้างจำเป็น
และดูเหมือนยังหาอะไรมาแทนไม่ได้ในเร็วๆ นี้ มีแต่
จะพัฒนาต่อให้ฉลาดขึ้นเรื่อยๆ เป็น IoT ในไม่ช้า

อีกหน่อยพวกเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านมันจะฉลาดขึ้น
เรื่อยๆ ครับ เช่นสามารถควบคุมได้จากระยะไกล และสามารถ
ติดต่อประสานงานกันเองระหว่างเครื่องใช้ไฟฟ้าด้วยกัน
จนกระทั่งเรียนรู้นิสัยการใช้งานของเจ้าของบ้าน เช่น
กลับมาบ้านกี่โมง ชอบความเย็นระดับไหน เป็นต้น

ไม่แน่ว่าอีกหน่อย มันอาจงอนเจ้าของบ้านที่กลับ
บ้านดึกหรือเช้าเลย ก็ได้ครับ 555+
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 4

ผมมองดู product KYE ดังนี้
ปั้มน้ำ คู่แข่งสำคัญคือ Hitachi ซึงแข่งกันไม่รุนแรง
พัดลม สร้าง Margin น้อย

ตู้เย็น ซึงเป็นตัวนำทัพในการสร้างกำไร แต่ไม่มีตู้เย็นรุ่นที่เปลี่ยนแปลงการออกแบบใหม่แบบ Major Change มาขายเลยในช่วงหลัง มีเพียงแค่เปลี่ยนแค่สีประตู เมื่อเที่ยบกับคู่แข่งอย่าง Samsung Hitachi ผมมองว่าถ้าไม่มีการพัฒนาหรือลงทุนอะไรเลย อนาคตก็จะโดนกินส่วนแบ่งใปเรื่อยๆ

ปล. 3 ปีที่ผ่านมามีบริษัทคู่แข่งมาตั้งโรงงานใน Thai เพิ่มคือ Electrolux และ Beko
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
champ412
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 5

ผมว่ามันก็ปกตินะครับ ทั้งgross แบะnet แต่ถ้าจะดูnetอย่าลืมเอาปันผลกับพวกดอกเบี้ยออกด้วยนะครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

มาร์จิ้น หลังตัด เงินปันผล มันกะไม่สูงมากนะคับ
แต่ดีขึ้นกว่าแต่ก่อน

ตอนนี้ lg ss เรื่องตู้เย็น ทำ invertor กันแล้ว ในราคาไม่แพง
อาจจะต้องดูด้วยว่า จะ enjoy margin ได้ดีแค่ไหน
เพราะ เท่าที่ตามมั่วๆ เหมือน kye สามสี่ประตู ขายดีใน ตปท
ผมเลยไม่รู้ว่า โครงสร้างการแข่งขัน จะเป็นไง
แต่ในประเทศ ต้องระวัง lg ss ทำ invertor แข่งราคาจริงๆคับ
show me money.
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้ตอบคำถามข้อสำคัญ
มัวแต่ไปออกด้านข้างคูๆ อยู่

"ทำไม Margin สูงจัง"

ตอบง่ายๆ เลยครับ Mitsubishi เป็นสินค้าที่มีชื่อเสียงมาก
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เครื่องปรับอากาศ แอร์ยี่ห้อนี้ราคาจะ
สูงกว่าคู่แข่งทั้งหมดในแบบที่เปรียบเทียบกัน แต่ก็ยังขาย
ได้และขายดี เพราะมีคุณภาพยอดเยี่ยมมายาวนานครับ
ส่วนสินค้าอื่นๆ ก็มีชื่อเสียงมากๆ ในระดับท๊อปๆ แทบทุกอย่าง
รวมทั้งมอเตอร์ (ตอนผมทำโรงงานอยู่ เครื่องจักรรุ่นแรก
ที่ใช้ตั้งแต่เปิดก็ใช้มอเตอร์มิตซูฯ พอผมจะสั่งเครื่องใหม่
มาเพิ่ม คราวนี้ผมเจาะจงให้ใช้มอเตอร์ยี่ห้อมิตซูฯ เลย เพราะ
สิบสี่ปีกว่าไม่มีปัญหาเลย (ผมขายกิจการไปตอนสิบสี่ปีกว่า)
แพงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แต่ผมก็ชอบใช้เพราะไม่ต้องซ่อม หรือซื้อ
ใหม่มาเปลี่ยน
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 8

syj เขียน:ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้ตอบคำถามข้อสำคัญ

ตอบง่ายๆ เลยครับ Mitsubishi เป็นสินค้าที่มีชื่อเสียงมาก
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เครื่องปรับอากาศ แอร์ยี่ห้อนี้ราคาจะ
สูงกว่าคู่แข่งทั้งหมดในแบบที่เปรียบเทียบกัน แต่ก็ยังขาย
ได้และขายดี เพราะมีคุณภาพยอดเยี่ยมมายาวนานครับ
ส่วนสินค้าอื่นๆ ก็มีชื่อเสียงมากๆ ในระดับท๊อปๆ แทบทุกอย่าง
รวมทั้งมอเตอร์ (ตอนผมทำโรงงานอยู่ เครื่องจักรรุ่นแรก
ที่ใช้ตั้งแต่เปิดก็ใช้มอเตอร์มิตซูฯ พอผมจะสั่งเครื่องใหม่
มาเพิ่ม คราวนี้ผมเจาะจงให้ใช้มอเตอร์ยี่ห้อมิตซูฯ เลย เพราะ
สิบสี่ปีกว่าไม่มีปัญหาเลย (ผมขายกิจการไปตอนสิบสี่ปีกว่า)
แพงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แต่ผมก็ชอบใช้เพราะไม่ต้องซ่อม หรือซื้อ
KYE Margin สูงเพราะขายเครื่องปรับอากาศ แต่ผมอ่าน 56-1 KYE ไม่ได้ผลิตเครื่องปรับอาดาศขายนะครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

นักลงทุนลูกชาวนา เขียน:
syj เขียน:ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้ตอบคำถามข้อสำคัญ

KYE Margin สูงเพราะขายเครื่องปรับอากาศ แต่ผมอ่าน 56-1 KYE ไม่ได้ผลิตเครื่องปรับอาดาศขายนะครับ
ได้อานิสงค์จากmcp อีกทอดนึงครับ
11FIG

โพสต์ที่ 10

แอร์ KYE สำหรับคนรุ่นอายุ 50-60 (วันนี้เป็นเจ้าของกิจการ การเงินมั่นคง เป็นเถ้าแก่ ฯลฯ สั่งกันทีเป็น สิบๆ ร้อยๆ เครื่อง เป็นคนตัดสินใจจ่ายเงินฯ)
มองเหมือนเป็นรถ benz ของ สินค้าประเภอแอร์เลยครับ ถ้าเงินถึงซื้อแน่ อารมณ์นั้น
คือ ราคาสูง แต่ไม่แพงเลย เพราะ ดี ทน คุ้ม แบรนด์แข็งมาก ไม่คิดจะเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นเลย จะติดแอร์ก็ซื้อกันยงฯ

หลายปีที่แล้ว ผมเคยต่อราคา สั่งสิบตัว รุ่นราคาประมาณ 2 หมื่นต้นๆ ลดได้แค่ตัวละ พัน ราคาตั้งก็แพงกว่ายี่ห้ออื่น ในความสามารถเท่าๆ กัน, ในขณะที่ยี่ห้ออื่น หรือ ขนาดมิตซูเหมือนกัน ที่ไม่ใช่กันยงฯ ลดได้เยอะกว่า ง้อลูกค้าชิงลูกค้ามากกว่ามากครับ
โพสต์โพสต์