Dilution Effect

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
purinat95
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Dilution Effect

โพสต์ที่ 1

ขอสอบถาม พี่ๆ เพื่อนๆ นักลงทุนทั้งหลายครับว่า

1) วิธีดูว่า หุ้นตัวไหนมี Dilution Effect ดูยังไงหรอครับ เช่น หุ้นนั้นมี Warrant รอแปลงสภาพอยู่ หรือ มีหุ้นบุริมสิทธิรอแปลงสภาพ หรือ หุ้นกู้รอแปลงสภาพ
2) เมื่อแปลงสภาพแล้ว มีวิธีดูยังไงหรอครับว่า ที่แปลงสภาพ จะเป็น หุ้นสามัญกี่ตัว และ ได้รับเงินเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับการสละเวลาตอบ คำถาม มากๆเลยนะครับ ขอบคุณครับ
6 Dimensions
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: Dilution Effect

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าที่คุณ purinat95 ลิสต์มานั้นก็ถูกต้องแล้วนะครับ เวลาประเมินอย่างระมัดระวัง เราสามารถ นำ warrant esop หรือ หุ้นประเภทอื่นๆ มาคิด fully diluted ได้ทันที

ส่วนวิธีดูว่าแปลงสภาพแล้วจะได้หุ้นสามัญกี่ตัว ใช้เงินเท่าไร ก็สามารถดูประกาศตอนบริษัทออก warrant esop ที่แจ้งตลาดฯ ได้ครับ

มีเทคนิกของพี่ๆ ท่านอื่นที่ผมเคยเห็น คือแทนที่จะคิดfully diluted เลย อาจจะคิดการ diluted หยาบๆ ด้วยวิธีค่าเฉลี่ยเส้นตรงก็ได้ครับ เช่น สมมติ warrant มีอายุ 3ปี ในปีแรกก็ึคิด dilute 33% ในปีที่ 2 66% และปีสุดท่าย 100% ก็พอเป็นไอเดียได้ครับ (แต่เท่าที่เห็นส่วนตัวคิดว่า warrant ส่วนใหญ่จะถูกแปลงมากเป็นพิเศษในช่วงท้ายๆ เป็นส่วนมาก)
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

--------------------
purinat95

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากๆๆครับ :D
แต่ ข่าวของบริษัท ที่อยู่ในเว็ปSET จะมีอายุเพียง2ปี

แล้วถ้าหาก บริษัท ออก Warrant เมื่อ3 ปีก่อน เราจะรู้ได้อย่างไรหรอครับ

ขอบคุณครับ
tvi326
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เข้าไปในเว็บตลาดหลักทรัพย์หน้า"ข้อมูลรายบริษัท/หลักทรัพย์-->เฉพาะวอแร็นต์" ตามลิ้งค์นี้เลยครับ
https://www.set.or.th/set/warrantslookup.do
purinat95

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆครับ
โพสต์โพสต์