สรุปผลตอบแทนปี59ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สรุปผลตอบแทนปี59ครับ

โพสต์ที่ 1

ปรากฎว่าพอร์ตผมแพ้ตลาดยับเยินครับ -19% โดยมาจากกลุ่มสื่อสารเป็นตัวกดพอร์ตเต็มๆครับ (พอร์ตผมมีหุ้นสื่อสารถึง43%ของพอร์ตครับ)

แง แง บทเรียนมากๆเลย ไม่รู้จักกระจายการลงทุน

เศร้าๆๆๆๆๆครับ แง
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
gripen

Re: สรุปผลตอบแทนปี59ครับ

โพสต์ที่ 2

พี่ๆเพื่อนๆได้ผลตอบแทนเป็นไปตามที่หวังกันมั้ยครับ สำหรับตลาดปีนี้ให้ผลตอบแทนค่อนข้างดี +19.72% ผมขอแสดงความยินดีกับพี่ๆเพื่อนๆล่วงหน้าด้วยน่ะครับ ปีนี้ถือเป็นปีที่ดีพอสมควรเลย (คงยกเว้นกลุ่มสื่อสารที่ผมมีค่อนข้างมากครับ เฮ้อ...)
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
ภาพประจำตัวสมาชิก
6666666v
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ปีนี้เป็นปีที่ผลตอบแทนดีมากๆอีกปีนึงสำหรับผม(ชนะตลาดขาดลอย) ปีนี้เป็นปีที่ข้อนข้างง่ายทีเดียวตั้งแต่ที่ลงทุนมา หรือเพราะประสบการณ์มากขึ้นและความรู้มากขึ้น(ผมว่าสองข้อนี้สำคัญสำหรับการลงทุนมากๆเลยครับ) สวัสดีปีใหม่ครับพีน้องชาวไทย ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแลกเปลี่ยนกันครับ
I Like To Invest.
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 4

ขออนุญาต ตั้งกระทู้เป็น poll นะครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=60597

ปี 2559 ที่ผ่านมาไม่ได้ทำการบ้านหาหุ้นมากเท่าเดิม (ไปโฟกัสเรื่องอื่นๆ แทน)
แต่กลับมาฟิตช่วงปลายปีเลยพอเอาตัวรอดได้ครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
ginvestor
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ปีนี้เป็นอีกปีที่ผลตอบแทนดีกว่าตลาดมากหลังจากลงทุนตั้งแต่ปี 2550
โดยเริ่มจากลงทุน 6 หลัก และเจอวิกฤติสินเชื่อซับไพรม์ ขาดทุนกว่า40% และได้ทบทวนอ่านแล้วก็อ่าน โดยคาดหวัง เมื่อชีวิตเปลี่ยนก็ให้ การลงทุนเพื่อเปลี่ยนชีวิต
ใช้เวลาอีก 4 ปี PORTเจอ 7 หลัก ในนี้ เคยบอก ล้านแรกหายาก ยากจริงครับ แต่ถ้าทำได้ก็ใช้วิธีนั้นหาล้านต่อไป
ใช้เวลาอีก 4 ปี PORT ได้ 8 หลัก
จาก นั้นอีก 2 ปี PORT แตะ 9 หลักเมื่อ ต้นธค.59และลดลง ไปบ้างเมื่อสิ้นปี 59
แต่ก่อนเคยสงสัยคนอื่นว่าลงทุนแล้ว ที่ได้ปีละมากว่า100% จริงหรือปล่าว เพราะตัวเองลงทุนไม่เคยได้เกิน 50 % ซักปีจนกระทั่ง 3 ปีล่าสุด ก็หายสงสัยครับ ว่าท่านเหล่านั้นทำได้จริงหากเจอหุ้นในดวงใจและเต็มที่กับมัน
ส่วนตัวก็ยังทำงานประจำอยู่ยังไม่ลาออก แต่ก็อ่านด้านการลงทุนทุกวันวันละประมาณ 2 ชั่วโมง
เพียงแต่อยากจะเป็นกำลังใจให้กับท่านท่านที่ทำงานประจำก็สามารถลงทุนและได้ผลตอบแทนที่ดี เพียงแต่ท่านต้องสนใจและคิดว่าการลงทุนเพื่อเปลี่ยนชีวิตท่าน แล้วชีวิตท่านจะเปลี่ยนไปตลอดกาล
ทั้งนี้ต้องขอขอบพระคุณ เวปนี้ ที่เป็นสังคมอุดมปัญญา เต็มไปด้วยความรู้ ตลอดจนกูรูทั้งหลายที่ให้ความรู้ในเวปนี้ โดยที่เราไม่รู้จักกัน รวมถึงทุกท่าน ที่ได้ช่วยกันค้นคว้าหาข้อมูลของหุ้นต่างๆ แล้วนำมา post นับว่าเป็นบุญคุณอย่างยิ่ง ปีใหม่ก็ขอให้ทุกท่านที่สอน ที่post ที่อ่านประสบความสำเร็จในการลงทุนอย่างที่ท่านได้ตั้งใจ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
ทุกคนมีความฝัน แต่ต่างกันที่ ใครจะแค่ฝันหรือลงมือทำ
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 6

เดี๋ยวนะครับ 2 ปีจากพอร์ต 8 หลัก เป็น 9 หลักนี่เท่ากับได้กำไรปีละกี่ % ครับ?
พอจะช่วยแนะแนวทางเป็นวิทยาทานซักหน่อยได้มั้ยครับ ไม่ต้องระบุชื่อหุ้น
ginvestor

โพสต์ที่ 7

มีน้อยตัวครับที่ขึ้นประมาณ 10 เท่าในรอบสองปีนี้ พอดีผมถือตัวเดียวทั้ง PORT ซึ่งไม่ใช่แนวทางการกระจายความเสี่ยงที่ดีเลย ถึงแม้ผมมั่นใจมากแค่ใหนก็ตาม หากผันผวน จะเกิดความเสียหายมากครับแต่ผมก็ยังถือตัวเดียว ไม่ควรทำครับ แต่ผมรับความเสี่ยงใหว เพราะผมเอาทุนตนเองที่ลงในตลาดมาทั้งหมดออก จึงค่อนข้างอุ่นใจว่าไม่ขาดทุนเพราะที่เหลือไม่มีทุนตนเอง
ท่านคงเดาๆได้ครับ เนื่องจากตัวนี้ลงทุนหลายประเทศที่GDP
โตดีกว่าไทยทำให้ มองว่าโอกาสเติบโตดีกว่า ลงทุนในไทยครับแต่ปัจจุบันราคาดูแล้วน่ากลัวครับ ด้วยความเคารพ
ทุกคนมีความฝัน แต่ต่างกันที่ ใครจะแค่ฝันหรือลงมือทำ
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 8

กำไรต่อเนื่อง 8 ปีในอัตราที่สูงขนาดนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป อยากให้ช่วยถ่ายทอด หลักการ แนวคิด ในการมองธุรกิจ เลือกหุ้น และจิตวิทยาในการถือหุ้นข้ามภาวะผันผวนต่างๆ ในแต่ละช่วงเวลา จะได้มั้ยครับ
XO
ผู้ติดตาม: 95

โพสต์ที่ 9

พอร์ตคุณ ginvestor 7 หลักเป็น 9 หลัก หรือ 100 เท่า ใน เวลาประมาณ 6 ปี คิดแล้วต้อง เบิ้ล (100%) ทุกปี
ผมฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยอีกคนครับ :B
ลงทุนมา 8-9 ปี ยังไม่เคยได้ 100% สักปีเลย
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
XO

โพสต์ที่ 10

gripen เขียน:ปรากฎว่าพอร์ตผมแพ้ตลาดยับเยินครับ -19% โดยมาจากกลุ่มสื่อสารเป็นตัวกดพอร์ตเต็มๆครับ (พอร์ตผมมีหุ้นสื่อสารถึง43%ของพอร์ตครับ)

แง แง บทเรียนมากๆเลย ไม่รู้จักกระจายการลงทุน

เศร้าๆๆๆๆๆครับ แง
ปีนี้ผมก็โดนสื่อสารเล่นงานเหมือนกันครับ โชคดี ที่ผมถือมันแค่ 10-15% ของพอรต ภาพรวมเลยยังสวยอยู่
ผมเคยโดนบทเรียนเจ็บๆจากการกระจุกตัวลงทุนมาก่อนเหมือนกัน เห็นใจครับ
คุณ gripen มีปสก.แล้ว ก้าวต่อไปจะแข็งแกร่งมั่นคงกว่าเดิม สู้ๆ ครับ
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
Zolo

โพสต์ที่ 11

เป็นปีแรกที่แพ้ตลาดลงทุนมา 6 ปีกว่า ในพอร์ตมี หุ้นสื่อสารอยู่ 25% ครับ T T ได้รวมๆ พอใจครับ + 12% อยู่ในเป้าหมายที่ตั้งไว้
ส่วนปีนี้ ผมตั้งเป้า + 1X % ครับ (รวมปันผลครับ)
และขอขอบคุณข้อมูล พี่ๆทั้งหลายที่เป็นประโยชน์ ในการลงทุน สำหรับคนความรู้น้อยอย่างผม มากๆ ครับ
ginvestor

โพสต์ที่ 12

XO เขียน:พอร์ตคุณ ginvestor 7 หลักเป็น 9 หลัก หรือ 100 เท่า ใน เวลาประมาณ 6 ปี คิดแล้วต้อง เบิ้ล (100%) ทุกปี
ผมฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยอีกคนครับ :B
ลงทุนมา 8-9 ปี ยังไม่เคยได้ 100% สักปีเลย

ขอบคุณท่านดำ ท่านXO ที่สนใจครับ ผลตอบแทนผมไม่ต่างจากท่านหรอกครับไม่เคยเกิน 55 %ต่อปี คือสูงสุด ไม่เคยได้เกิน100% เหมือนกัน
เพียงแต่ปี 58-59 มีหุ้นบางตัวขึ้นมา มากกว่า10 เท่าแล้วผมถือตัวเดียวครับ ซึ่งมีความเสี่ยงที่มากพอสมควร เมื่อบางช่วงบางเวลาเมื่อราคาปรับขึ้นมากไป ผมจะลดความเสี่ยงโดยขายบางส่วนประมาณ 10-20% ในราคาที่ผมประเมินเอง มองว่าถ้าขายแล้วราคาไปต่อ เราจะมีอีก 80-90%ที่ถือยาวและจะไม่ขายจนกว่าถึงราคาประเมินที่เหมาะสมของเรา แต่ถ้าราคาปรับลงมาก็มีโอกาสได้ซื้อเพิ่ม ถึงแม้ต้นทุนเฉลี่ยจะเพิ่ม แต่ผลตอบแทนที่ได้ทั้ง2ปีเป็น% มากกว่า ผลตอบแทนของหุ้นนั้นทั้ง 2 ปี
ส่วนตัวมองว่าหากซื้อหุ้นตัวที่ลงทุนทำธุรกิจในประเทศไทยอย่างเดียวกำไรคงโตไม่มากเนื่องจากสภาพเศรษฐกิจบ้านเรา GDP ไม่ค่อยโต ตลอดจนเข้าสู่สังคมสูงอายุ เลยหาหุ้นที่ลงทุนที่ไทยและขยายไปในCLMV หรือต่างประเทศ เท่าที่เห็นหุ้นเกือบทุกตัวที่เป็นแบบนี้ กำไรเพิ่มแบบมีนัยยะสำคัญ และราคาหุ้นตอบรับเกือบทุกตัวมีหลายตัวครับ อาจเพราะ GDP แถบเอเชียโตดีกว่าไทย และเทียบหนี้สินภาคครัวเรือนน้อยกว่าในไทย ดังนั้นการก่อหนี้จึงมีโอกาสได้มากกว่า ตลอดจนอายุของประชากรที่ยังน้อยจึงมีศักยภาพมากกว่าครับ
ส่วนอาจารย์ผมคือทั้งเวป THAIVI เลยครับ ส่วนตัวยังมีมุมมองไม่เฉียบคมพอจึงไม่ ค่อยได้POST เมื่อไหร่เริ่มลืมเลือนก็กลับมาอ่านกูรูทั้งหลายในเวปนี้และเวปอื่นๆ อ่านเมื่อใหร่แนวความคิดท่านทั้งหลายเหล่านี้ยังคงเฉียบคม ยังใช้ได้ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปเท่าใดก็ตาม ไม่รู้จะตอบแทนท่านทั้งหลายอย่างไรนอกจากขอบพระคุณจริงๆ ครับ
XO

โพสต์ที่ 13

ginvestor เขียน:
XO เขียน:พอร์ตคุณ ginvestor 7 หลักเป็น 9 หลัก หรือ 100 เท่า ใน เวลาประมาณ 6 ปี คิดแล้วต้อง เบิ้ล (100%) ทุกปี

ขอบคุณท่านดำ ท่านXO ที่สนใจครับ ผลตอบแทนผมไม่ต่างจากท่านหรอกครับไม่เคยเกิน 55 %ต่อปี คือสูงสุด ไม่เคยได้เกิน100% เหมือนกัน
เพียงแต่ปี 58-59 มีหุ้นบางตัวขึ้นมา มากกว่า10 เท่าแล้วผมถือตัวเดียวครับ ซึ่งมีความเสี่ยงที่มากพอสมควร เมื่อบางช่วงบางเวลาเมื่อราคาปรับขึ้นมากไป ผมจะลดความเสี่ยงโดยขายบางส่วนประมาณ 10-20% ในราคาที่ผมประเมินเอง มองว่าถ้าขายแล้วราคาไปต่อ เราจะมีอีก 80-90%ที่ถือยาวและจะไม่ขายจนกว่าถึงราคาประเมินที่เหมาะสมของเรา แต่ถ้าราคาปรับลงมาก็มีโอกาสได้ซื้อเพิ่ม ถึงแม้ต้นทุนเฉลี่ยจะเพิ่ม แต่ผลตอบแทนที่ได้ทั้ง2ปีเป็น% มากกว่า ผลตอบแทนของหุ้นนั้นทั้ง 2 ปี
ส่วนตัวมองว่าหากซื้อหุ้นตัวที่ลงทุนทำธุรกิจในประเทศไทยอย่างเดียวกำไรคงโตไม่มากเนื่องจากสภาพเศรษฐกิจบ้านเรา GDP ไม่ค่อยโต ตลอดจนเข้าสู่สังคมสูงอายุ เลยหาหุ้นที่ลงทุนที่ไทยและขยายไปในCLMV หรือต่างประเทศ เท่าที่เห็นหุ้นเกือบทุกตัวที่เป็นแบบนี้ กำไรเพิ่มแบบมีนัยยะสำคัญ และราคาหุ้นตอบรับเกือบทุกตัวมีหลายตัวครับ อาจเพราะ GDP แถบเอเชียโตดีกว่าไทย และเทียบหนี้สินภาคครัวเรือนน้อยกว่าในไทย ดังนั้นการก่อหนี้จึงมีโอกาสได้มากกว่า ตลอดจนอายุของประชากรที่ยังน้อยจึงมีศักยภาพมากกว่าครับ
ส่วนอาจารย์ผมคือทั้งเวป THAIVI เลยครับ ส่วนตัวยังมีมุมมองไม่เฉียบคมพอจึงไม่ ค่อยได้POST เมื่อไหร่เริ่มลืมเลือนก็กลับมาอ่านกูรูทั้งหลายในเวปนี้และเวปอื่นๆ อ่านเมื่อใหร่แนวความคิดท่านทั้งหลายเหล่านี้ยังคงเฉียบคม ยังใช้ได้ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปเท่าใดก็ตาม ไม่รู้จะตอบแทนท่านทั้งหลายอย่างไรนอกจากขอบพระคุณจริงๆ ครับ
ถือว่าคุณginvestorเป็นอีกบุคคลนึงที่ประสบความสำเร็จอย่างสูง ส่วนตัวผมว่าไม่ง่ายเลยครับ ที่จะสร้างผลงานแบบนี้ได้
ขอบคุณสำหรับวิทยาทานครับ
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

ginvestor เขียน:มีน้อยตัวครับที่ขึ้นประมาณ 10 เท่าในรอบสองปีนี้ พอดีผมถือตัวเดียวทั้ง PORT ซึ่งไม่ใช่แนวทางการกระจายความเสี่ยงที่ดีเลย ถึงแม้ผมมั่นใจมากแค่ใหนก็ตาม หากผันผวน จะเกิดความเสียหายมากครับแต่ผมก็ยังถือตัวเดียว ไม่ควรทำครับ แต่ผมรับความเสี่ยงใหว เพราะผมเอาทุนตนเองที่ลงในตลาดมาทั้งหมดออก จึงค่อนข้างอุ่นใจว่าไม่ขาดทุนเพราะที่เหลือไม่มีทุนตนเอง
ท่านคงเดาๆได้ครับ เนื่องจากตัวนี้ลงทุนหลายประเทศที่GDP
โตดีกว่าไทยทำให้ มองว่าโอกาสเติบโตดีกว่า ลงทุนในไทยครับแต่ปัจจุบันราคาดูแล้วน่ากลัวครับ ด้วยความเคารพ
ขอเดาเล่นๆว่า เป็นบ.ญี่ปุ่นที่ผมคุ้นเคยครับ :B
อย่าปล่อยให้อารมณ์ชั่ววูบชี้นำการกระทำ
แต่ไม่ควรปล่อยโอกาสดีๆให้ผ่านไป เมื่อพิจารณาอย่างถ้วนถี่แล้ว
sakkaphan

โพสต์ที่ 15

Loby เขียน:
ginvestor เขียน:มีน้อยตัวครับที่ขึ้นประมาณ 10 เท่าในรอบสองปีนี้ พอดีผมถือตัวเดียวทั้ง PORT ซึ่งไม่ใช่แนวทางการกระจายความเสี่ยงที่ดีเลย ถึงแม้ผมมั่นใจมากแค่ใหนก็ตาม หากผันผวน จะเกิดความเสียหายมากครับแต่ผมก็ยังถือตัวเดียว ไม่ควรทำครับ แต่ผมรับความเสี่ยงใหว เพราะผมเอาทุนตนเองที่ลงในตลาดมาทั้งหมดออก จึงค่อนข้างอุ่นใจว่าไม่ขาดทุนเพราะที่เหลือไม่มีทุนตนเอง
ขอเดาเล่นๆว่า เป็นบ.ญี่ปุ่นที่ผมคุ้นเคยครับ :B
แล้วคุณ Loby ไม่ทราบว่าพอร์ตเป็นอย่างไรบ้าง โตมากขนาดไหนเทียบกับเมื่อก่อน เห็นถือตัวนี้มานานใช่มั้ยครับ ผมเคยถือตัวนี้เมื่อหลายปีก่อนและขายไปนานแล้วเลยอดมีส่วนร่วม555
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

sakkaphan เขียน:
Loby เขียน:
แล้วคุณ Loby ไม่ทราบว่าพอร์ตเป็นอย่างไรบ้าง โตมากขนาดไหนเทียบกับเมื่อก่อน เห็นถือตัวนี้มานานใช่มั้ยครับ ผมเคยถือตัวนี้เมื่อหลายปีก่อนและขายไปนานแล้วเลยอดมีส่วนร่วม555
ตัวนี้ก้อทำกำไรดีเกินคาดมากครับ ถือมานานเกินคุ้มเลยครับ
อย่าปล่อยให้อารมณ์ชั่ววูบชี้นำการกระทำ
แต่ไม่ควรปล่อยโอกาสดีๆให้ผ่านไป เมื่อพิจารณาอย่างถ้วนถี่แล้ว
โพสต์โพสต์