ปรึกษาเรื่องการกระจายพอร์ทครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Night90
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

ปรึกษาเรื่องการกระจายพอร์ทครับ

โพสต์ที่ 1

ปรกติผมจะถือหุ้น(ไทย) 3-5 ตัวครับ มากสุดที่เคยถือคือ 8 ตอนนี้ผมมีความคิดจะเข้าไปลงทุนในต่างประเทศ

โดยวางแผนปรับพอร์ทไว้ว่า จะเปลี่ยนมาถือหุ้นไทย 3-4 ตัว คิดเป็น 50% ของเงินลงทุน ส่วนต่างประเทศจะถือหุ้นราวๆ 10 ตัว รวมเป็นอัตราส่วน 50% เหมือนกัน
ถ้าทำตามแผนนี้ หุ้นไทย 1 ตัว จะมีน้ำหนักราวๆ 12-17% ของพอร์ท ส่วนหุ้นต่างประเทศจะ1 ตัวมีอัตราส่วนราวๆ 5% ของพอร์ท

อัตราส่วนการกระจายพอร์ทแบบนี้ เสี่ยงไป หรือ แรงขับ น้อยไปรึไม่ สำหรับคนอายุเกือบๆ 30 แบบผมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 895

Re: ปรึกษาเรื่องการกระจายพอร์ทครับ

โพสต์ที่ 2

คิดว่าพอดีๆ แล้วครับ
ไม่มากไป น้อยไป
แต่อย่าลืมเวทให้ใกล้เคียงกันหรือต่างไม่มาก
หากเทไปตัวใดตัวนึงมาก การกระจายก็ไม่มีประโยชน์
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Night90
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Re: ปรึกษาเรื่องการกระจายพอร์ทครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ ทำตามแผนแน่นอนครับ
โพสต์โพสต์