ชาว TVI มีความเห็นอย่างไรบ้างกับรายการหุ้นช่อง 9

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Golden Stock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว TVI มีความเห็นอย่างไรบ้างกับรายการหุ้นช่อง 9

โพสต์ที่ 1

ปกติผมก็ไม่ค่อยได้ดูสักเท่าไหร่ จะวิจารณ์ก็คงไม่เต็มที่นัก

แต่ที่ผมเห็น มีการแนะนำหุ้นทั้งช่วงเช้า และบ่าย เป็นการแนะนำที่เปลี่ยนตัวไปได้ทุกวัน ดูแล้วไม่น่าจะเป็นการให้ความรู้แก่นักลงทุนสักเท่าไหร่ แต่คล้ายการเชียร์ซื้อขายหุ้นซะมากกว่า และออกลักษณะคล้ายกับใบหุ้น ตามความเห็นผม มีรายการอย่างนี้สู้ไม่มีเลยซะยังจะดีกว่าครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมไม่คาดหวังให้สื่อมวลชนอย่าง เป็นแหล่งความรู้ที่เข้มข้นเท่าไหร่นัก
รายการแค่นี้ ให้ความรู้แค่นี้ก็ดีแล้ว
หากไม่ทำอะไรเลย ก็ไม่รู้อะไรเลยนะครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
jes4253

โพสต์ที่ 3

ค่อนข้างจะเน้นการวิเคราะห์ ทางเทคนิคเสียมากกว่า
และจะแนะนำตัวที่อยู่ในกลุ่มของนักเก็งกำไร มากกว่าแนว VI
สังเกตได้จากเหตุผลในการแนะนำซื้อและมักจะแนะนำซื้อเป็นกลุ่มๆ
มากกว่าดูปัจจัยพื้นฐานรายตัว
ก็อย่างว่านะ โบรกเกอร์มาแนะนำเอง เค้าคงอยากให้เราซื้อขายเยอะๆ
แต่บางรายการก็ให้ความรู้ได้ดี
ชาว vi ควรจะรับทราบบ้างเผื่อมีบางส่วนที่เกี่ยวข้องและอาจหาโอกาส
ทำกำไรได้ (ซึ่งก็แล้วแต่ระดับ ความเป็นนักอนุรักษ์นิยมในการลงทุนในแนว VI ของแต่ละคนด้วย)
harry

โพสต์ที่ 4

ตั้งแต่ดูมา ไม่มีช่องไหนเป็นแนว VI เลย

ที่ผมชอบก็ ช่อง 7 ในยูบีซีครับ set in the city จะมีช่วง set visit คุยกับผู้บริหารบริษัทต่างๆ ครับ

นอกนั้น มีแต่ถามว่า ติดตัวนั้นตัวนี้อยู่ครับ ทำยังงัย และก็แนะนำตามเทคนิคครับ
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 5

มีรายการหนึ่ง ก่อนตลาดเปิด แต่ไม่แน่ใจเรื่องเวลาครับ คุณบัญชาเป็นผู้ดำเนินรายการ เป็นรายการที่ดีครับ เป็นการวิเคราะห์สภาพเศรษฐกิจโดยรวมครับ

ส่วนรายการอื่นๆ โดยเฉพาะนักเขียนในกรุงเทพธุรกิจ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย มีแต่เชิญนักวิเคราะห์มาพูดแนวรับแนวต้าน ให้รายย่อยโทรมาสอบถามเรื่องติดหุ้น

ผมเข้าใจว่าการดำเนินรายการการลงทุนแนว VI คงเป็นอะไรที่น่าเบื่อ และคงไม่ตื่นเต้น และคงไม่ต้องจัดทุกวันที่ตลาดเปิด

สุดท้ายผมว่า ถ้ามีรายการที่เน้นปริมาณ แต่ไม่เน้นคุณภาพ ผมว่าเปลี่ยนเป็นรายการอื่นๆดีกว่าครับ
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 6

ผมดูรายการที่เชิญผู้บริหารของบริษัทพร้อมนักวิเคราะห์หุ้นตัวนั้นๆมาพูดในรายการด้วยกัน ผมรู้สึกว่า นักวิเคราะห์เกือบทุกคนจะแนะนำให้ซื้อหุ้นของบริษัทนั้นๆ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผู้บริหารของบริษัทนั้นๆนั่งอยู่ด้วยหรือเปล่า ผมว่าคนที่ไม่มีข้อมูลและหลักการลงทุนแถมยังเชื่อคนง่ายไม่ควรดูครับ อันตรายมากจนน่าติดเรท แต่คนที่สามารถคิดวิเคราะห์อย่างเป็นอิสระได้ ก็จะได้ข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวกับบริษัทและได้เห็นการพูดการจาและแนวคิดของผู้บริหารครับ บางบริษัทผมฟังผู้บริหารพูดแล้ว เลิกมองหุ้นตัวนั้นไปเลยครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 7

รายการที่จัดโดยดร. ก็เชิญนักวิเคราะห์มาตอบคำถาม ส่วนใหญ่ก็เป็นแนวรับแนวต้านครับ stock tips ก็ให้แนวรับแนวต้าน ปรับกลยุทธ์การลงทุนแทบทุกวัน แต่จะว่าไปแล้วมันมี demand มันถึงมี supply สังคมเรานิยมคำตอบสำเร็จรูป ดูอย่างงานมหกรรมนักวิเคราะห์ที่ตลาดจัดเมื่อต้นปีคนงี้แน่นไปหมด นักลงทุนใหม่ๆที่ไปงานและลงทุนตามคำแนะนำในงานป่านนี้ติดหุ้นหมดแล้วครับ นักลงทุนต้องตระหนักครับว่า หากรักจะลงทุนเอง หลักการลงทุนที่สมเหตุสมผลเป็นเรื่องสำคัญ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Tongue

โพสต์ที่ 8

" อยากถามอาจารย์ค่ะ เกี่ยวกับ ตัว abcd ตอนนี้ติดอยู่ที่ 123 บาท ควรทำไงดีคะ "

" เอ่อ efgh ต้นทุนที่ 456 ถือได้ไหมคะ "

รู้สึก สะท้อนครับ แต่อย่างว่า ตลาดหุ้นบ้านเรา ก็ต้องอย่างนี้แหละครับ
คิดดู
ตลาดเล็ก อายุยังน้อย ความรู้ ความเข้าใจของคนต่อตลาดทุนยังไม่ค่อยดี

70 % ของนักลงทุนเป็นรายย่อย ถึง ราย "ละเอียด"
ใจมีเยอะ ตังค์พอมี วิชามีน้อยหน่อย

เล่น มาร์จิ้น ได้ ให้วาง 10 % บ่นกันอุบ เมื่อก่อนมี net settlement อีก

70-90% ของรายได้ Broker มาจาก ค่าคอม
ค่าคอม 0.25 % แถมเคยอยากจะให้เปิดเสรีอีก

ผมเป็น Broker ก้อต้อง เชียร์ แหลกละครับ

แต่ผมชอบนะที่เห็น ตลท มีโครงการให้ความรู้เกี่ยวกับการเงินให้กับคนรุ่นใหม่ๆ
ล็อคหัวข้อ