สอบถามการคำนวน วงเงินซื้อลดหย่อนภาษี LTF & RMF

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kairatt
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามการคำนวน วงเงินซื้อลดหย่อนภาษี LTF & RMF

โพสต์ที่ 1

สอบถามเพื่อนๆ ครับ
พอดีต้องการซื้อ LTF & RMFเพื่อลดหย่อนภาษี
โดยใช้โปรแกรม เครื่องมือคำนวณภาษี - TISCO Asset Management
https://www.tiscoasset.com/th/asset/htm ... ulator.jsp

สงสัยช่องเงินปันผล ในส่วนของเงินได้ มาคำนวน วงเงินซื้อ LTF & RMF

1. คือให้ใส่เงินปันผลรวม ที่ได้จากหุ้นทุกตัวที่มีในพอร์ต ทั้่งปี 2559 ใช่ไหม
ถ้าใช่ ให้ใส่ตัวเลขเงินปันผลรวม ที่จ่ายก่อน หักภาษี ณ.ที่จ่าย หรือ ---- >เงินปันผลที่ได้รับจริง(หักภาษี ณ.ที่จ่ายแล้ว ส่วนใหญ่ถูกหักไว้ 10 %)
(ปล.ผมเอาค่าที่ได้จาก ไฟล์รายงานสรุปการจ่ายสิทธิประโยชน์ และยอดหักหักภาษี ณ.ที่จ่ายไป ปี 2559 export เป็น pdf ซึ่งมันรวมทุกรายการ นำค่านั้นมากรอก ถูกต้องไหมครับ)

2. ถ้าเราไม่นำเงินปันผลที่ได้มาหุ้นบางตัวได้ไหม หรือ บังคับว่าต้องยื่นเงินปันผลครบทุกตัวไม่ว่า บางตัวจะไม่ได้ถูกหัก ณ ที่จ่ายก็ตาม..

3.สังสัยประเด็นนี้ ให้เอาตัวเลข และให้กรอกลงในช่องใด
ชื่อเรื่อง : เครดิตภาษีเงินปันผล นำมารวมเป็นฐานในการคำนวณค่าซื้อหน่วยลงทุนในกองทุนรวม RMF และ LTF

คำถาม : นาย ก. มีเงินได้จากเงินปันผล จะซื้อหน่วยลงทุนในกองทุนรวม RMF และ LTF เพื่อได้รับสิทธิยกเว้นภาษีเงินได้ในอัตราไม่เกินอัตราร้อยละ 15 ของเงินได้ แต่ไม่เกิน 500,000 บาท สำหรับปีภาษีนั้น เงินได้ที่จะนำมาเป็นฐานในการคำนวณค่าซื้อหน่วยลงทุนในกองทุนรวมฯ ต้องรวมเครดิตภาษีจากเงินปันผลด้วยหรือไม่

คำตอบ : เงินได้ที่จะนำมาเป็นฐานในการคำนวณค่าซื้อหน่วยลงทุนในกองทุนรวม RMF และ LTF ต้องรวมเครดิตภาษีจากเงินปันผลด้วย เนื่องจากเครดิตภาษีจากเงินปันผลต้องนำมารวมเป็นเงินได้พึงประเมินเพื่อเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
kairatt

Re: สอบถามการคำนวน วงเงินซื้อลดหย่อนภาษี LTF & RMF

โพสต์ที่ 2

(ปล.ผมเอาค่าที่ได้จาก ไฟล์รายงานสรุปการจ่ายสิทธิประโยชน์ และยอดหักหักภาษี ณ.ที่จ่ายไป ปี 2559 export เป็น pdf ซึ่งมันรวมทุกรายการ นำค่านั้นมากรอก ถูกต้องไหมครับ)
จาก เว็บ TSD ครับ
MACUS
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: สอบถามการคำนวน วงเงินซื้อลดหย่อนภาษี LTF & RMF

โพสต์ที่ 3

ถ้าเลือกที่จะ เอารายได้เงินปันผลมารวมคำนวนเงินได้แล้ว ต้องเอามาหมดทุกตัวที่ได้ในปีนั้นครับ เลือกบางตัวไม่ได้ครับ
*********\\\ฉันต้องเก่งขึ้น เรียนรู้ตลอดชีวิต///**********
soros
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

หลักการเป็นดังนี้ ในการซื้อ LTF&RMF
ยอดซื้อ LTF&RMF = 15%*(เงินปันผล 40(4) ก่อนหักภาษี10%+เครดิตภาษีทั้งหมด-เงินปันผลที่เป็น BOI)

เช่น เงินปันผล40(4) ที่ไม่เป็น BOI = 100,000 บาท (ก่อนหักภาษี10%)
เงินปันผล40(4) ที่เป็น BOI = 50,000 บาท
สมมุติเครดิตภาษี20% = 25,000 บาท

ยอดซื้อ LTF&RMF = 15%*(100,000+25,000) = 18,750 บาท
ภาพประจำตัวสมาชิก
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

soros เขียน:หลักการเป็นดังนี้ ในการซื้อ LTF&RMF
ยอดซื้อ LTF&RMF = 15%*(เงินปันผล 40(4) ก่อนหักภาษี10%+เครดิตภาษีทั้งหมด-เงินปันผลที่เป็น BOI)

เช่น เงินปันผล40(4) ที่ไม่เป็น BOI = 100,000 บาท (ก่อนหักภาษี10%)
เงินปันผล40(4) ที่เป็น BOI = 50,000 บาท
สมมุติเครดิตภาษี20% = 25,000 บาท

ยอดซื้อ LTF&RMF = 15%*(100,000+25,000) = 18,750 บาท
ลืมลบ50,000 ใช่มั้ยครับ :?:
อย่าปล่อยให้อารมณ์ชั่ววูบชี้นำการกระทำ
แต่ไม่ควรปล่อยโอกาสดีๆให้ผ่านไป เมื่อพิจารณาอย่างถ้วนถี่แล้ว
soros
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

ไม่ใช่ครับ หมายถึงเงินปันผล40(4) ทั้งหมด 150,000 แต่เป็นเงินปันผล 40(4) ที่เป็น BOI 50,000 ครับ
kairatt

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณท่าน soros ท่าน Loby และ ท่าน MACUS มากครับ

สอบถามอีกนิดครับ
ถ้าผมมีรายได้อื่นๆ นอกจากรายได้ประจำ
เช่น ทั้งปีไปบรรยายได้ค่าวิทยากรภายนอกมา สมมุติ 30000 บาท ถูกหักภาษี ณ ที่ จ่าย 5% 1500 บาท ได้เงินจริง 28500 บาท กับ ใบหัก ณ ที่จ่ายที่เค้าออกให้

และผมมีฐานภาษีสูงสุด ที่ 25 % กล่าวคือมากกว่า ที่ถูกหักภาษี ณ ที่ จ่าย 5%

คำถามคือ ผมไม่เอามา รายได้ค่าวิทยากรภายนอกพวกนี้ มาคำนวนเงินได้รวมทั้งปี ตอนเสียภาษีบุคคลธรรมดา ได้ใช่ไหมครับ...
โพสต์โพสต์