ถามพี่ๆ เพื่อน ๆ ที่ถือหรือมองหุ้นกลุ่มประกันภัยด้วยคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Oh_George!!!
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามพี่ๆ เพื่อน ๆ ที่ถือหรือมองหุ้นกลุ่มประกันภัยด้วยคับ

Post no. 1

คือตอนนี้กำลังมอง PHA อยู่คับ ราคาช่วงนี้รู้สึกต่ำมาก ๆ เลย เกือบต่ำสุดในรอบ 365 วัน ราคาอยู่ช่วงต่ำกว่า 160

ไปดูผลประกอบการใน 47H1 รู้สึกกำไรสุทธิต่ำกว่าปีที่แล้วหุ้นละ บาทกว่า ๆ

เหลียวไปดูบอสัดประกันอื่นๆ ก็เจอว่า ช่วงนี้ราคาต่ำมาก อย่าง TIP และ TVI ที่ PE < 10 PBV ก็ใกล้ ๆ 1 เลยยิ่ง TVI ด้วย PBV 0.68 เท่านั้นเอง

เลยสงสัยว่า ปีนี้ธุรกิจประกันภัยเป็นยังงัยร๋อคับผม ทำท่าไม่ดีหรือยังงัย ทำไมราคาหุ้นของแต่ละบริษัท ถึงได้ต่ำนัก ทั้ง ๆ ที่ผมว่า ประสิทธิภาพการทำกำไรก้ยังอยุ่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจอยู่

สงสัยมาก ๆ เลยคับ ... ตอนนี้เตรียมเงินสดไว้รอซื้ออ่ะคับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 2

สงสัยโดนพิษของพอร์ทการลงทุนที่ลดมูลค่าลงครับ ทั้งตลาดหุ้น ตลาดพันธบัตร และตราสารหนี้ พาเหรดกันลงถ้วนหน้าครับ

ปันผลก็น่าจะลดลงตามไปด้วย (หรือเปล่า)

PHA น่าจะมีปันผลที่ลดลงจากปีที่แล้วเยอะครับ ปีที่แล้วปันผล 15.75 ปีนี้อาจไม่ถึง 10 บาท เดานะครับจากกำไรรวมสองไตรมาสแรกที่ 5.91 บาท
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
pae2020
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 3

เห็นมีข่าวออกมาว่ามีบริษัทประกันวินาศภัย 8 บริษัทมีปัญหาสภาพคล่องถึงขั้นรุนแรง แต่ไม่ทราบว่าเป็นบริษัทอะไรมั่ง (อาจไม่อยู่ในตลาดเลยก็ได้)

คือบริษัทประกันภัยนี่ รายได้ส่วนหนึ่งมาจากเงินลงทุนครับ ไม่ได้มาจากเบี้ยประกันส่วนเดียว (รับเบี้ยประกันมาต้องหาทางให้งอกเงยครับ ไม่ได้เก็บไว้เฉยๆ) และตลาดหุ้นในช่วงครึ่งปีแรกค่อนข้างผันผวน คงมีส่วนทำให้กำไรในพอร์ตลงทุนของบริษัทประกันบางบริษัทมีปัญหา

แต่หลายบริษัทก็ยังโตได้นะครับ อย่าง THRE ที่ผมถืออยู่ (บ้าง) นี่กำไรโตกว่าปีที่แล้วพอควร (ได้ปันผลครึ่งปี 18 สตางค์ คิดที่ราคาหุ้น 4.36 ก็ได้แล้ว 4% กว่าๆ)

ที่ราคาหุ้นกลุ่มประกันไม่ค่อยไปไหน ก็เพราะเป็นกลุ่มที่ขาดสภาพคล่องครับ เลยไม่ค่อยมีใครสนใจดันราคา (ผมคิดเอาเองนะครับ)
ล็อคหัวข้อ