เกมส์ทายชื่อหุ้น จากปริศนาคำใบ้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

เกมส์ทายชื่อหุ้น จากปริศนาคำใบ้

โพสต์ที่ 1

นึกสนุกๆ :P อยากเล่นเกมส์ทายชื่อหุ้นกับสมาชิกท่านอื่นๆครับ เลยไปลองค้นหาข้อมูล แล้วนำมาทำเป็นคำใบ้ ให้เพื่อนๆได้ทายและเดากัน กติกาง่ายๆ มี 20 คำถาม ให้ทายจากคำใบ้ ว่าคือบริษัทจดทะเบียนอะไร ห้ามเสริจข้อมูลก่อน ให้ทำเลย ซื่อสัตย์ต่อตัวเอง แล้วค่อยไปดูเฉลยในตอนท้าย ใครได้คะแนนเท่าไหร่จากเต็ม 20 ค่อยมาคุยแลกเปลี่ยนกันครับ (เล่นกันสนุกๆ ไม่ซีเรียส ได้คะแนนมากน้อยไม่เป็นไร ศึกษาเพิ่มเติมได้ และไม่ได้เชียร์หุ้นแต่อย่างใด บริษัทส่วนใหญ่ผมไม่มีส่วนได้เสีย หากมีข้อใดที่ผมเข้าใจผิด ช่วยท้วงติงด้วยครับ)

1.หุ้นอะไรเอ่ย น้ำตาหอยทาก
2.เศรษฐีหมื่นล้านภูธร จากจังหวัดที่ขึ้นต้นด้วยชื่อผู้บริหาร “บริษัทในตำนาน”
3.MD คนหน้าตาดี เพิ่งแต่งงานรอบใหม่กับผู้ถือหุ้นใหญ่ “มิยาบิและมิสเตอร์โจนส์ออร์แฟเนจ”
4.บริษัท รวยที่ดินมากที่สุดในตลาดหุ้นไทย
5.ดิ๊กสัน คือชื่อเรียก ของผู้บริหารบริษัทอะไร
6.ผู้บริหารคนดัง ใจบุญสุญทาน บริจาคเงินให้สังคมมากที่สุด
7.ถ้าคุณชอบสโมสร เลสเตอร์ ซิตี้ คุณจะชอบบริษัทอะไร
8.Super Tower คือโครงการของบริษัทใด
9.ห้วงหนึ่งของชีวิต “ต้องเหวี่ยงแหหาปลาทำเป็นอาหาร นอนในขนำ วันนี้บริหารบริษัทหลายหมื่นล้าน”
10.พัทยา คันทรี่คลับ แอนด์ รีสอร์ท รายได้เข้าบริษัทใด
11.ว่าที่ CEO ในอีก 3 ปีข้างหน้า แต่คุณแม่ชื่อ “ฉลาม” นี่ซิ คิดหนัก
12.บริษัทอันดับหนึ่งของโลก MD ชื่อเล่นเป็นสัตว์ใหญ่
13.ผมชื่อ ชาญ บูลกุล
14.เพิ่งซื้อกิจการในประเทศต้นกำเนิดพุทธเถรวาท
15.คุณนิติ VI หมื่นล้านคนแรกของไทย ถือหุ้นมูลค่ามากสุด บริษัทใด
16.ฐานเศรษกิจ
17.หุ้นเพิ่งเข้าใหม่ คุณไม่มีวันอยากจะใช้บริการสินค้าของเขาแน่ๆ
18.ถ้าล้อเครื่องบินระเบิดบ่อยๆ คุณจะซื้อหุ้นอะไร
19.บริษัทที่เปลี่ยนขยะเป็นไฟฟ้า ได้มากที่สุดในไทย
20.พัดลมฮาตาริ ชอบถือหุ้นตัวไหน

(เฉลยจากหลังมาหน้า 20.orpmh 19.lpipt 18.tyg 17.zib 16.swen 15.tnim 14.cccs 13.koorb 12.ut 11.dkb 10.anes 9.gtp 8.dnalg 7.vaa 6.atama 5.tgb 4.ats 3.xenys 2.sltm 1.lrofe )
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 87

Re: เกมส์ทายชื่อหุ้น จากคำใบ้

โพสต์ที่ 2

เป็นการเล่นใบ้หุ้นที่ยากมากสำหรับผม
ปกติเรื่องแบบนี้ผมจะตอบได้เป็นส่วนใหญ่ แต่อันนี้สารภาพเลยตอบได้แค่ 5 ชื่อเองครับ :'O
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

Re: เกมส์ทายชื่อหุ้น จากปริศนาคำใบ้

โพสต์ที่ 3

อืม... พอสังเกตดู ปรากฏว่าใน 20 ตัวที่ใบ้ไว้ กลับไม่มีหุ้นที่ผมสนใจลงทุนอยู่เลยแฮะ
ลูกอิสาน

Re: เกมส์ทายชื่อหุ้น จากปริศนาคำใบ้

โพสต์ที่ 4

ได้คะแนนน้อย ไม่ต้องกังวลครับ
ผมตั้งให้ยากนิดนึง เพราะพวกเราทุกวันนี้ทำการบ้านกันหนักมาก

ข้อมูลประมาณ 80 % นำมาจากข่าวที่ บมจ.แจ้งตลาด
ที่เหลือนำมาจากหนังสือพิมพ์ นิตยสาร ทั่วไปครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 5

ได้ข้อ 3, 11 แค่นั้นเอง อ่อนด๋อยมาก

ส่วนข้อ1 ถ้าเปลี่ยนน้ำตาหอยทาก เป็นน้ำตาผมนะ T_T ...หุ้นในพอร์ตผมเลยฮะ :rofl:

ปล.นี้ขนาดพี่โจมาตั้งทู้ในห้องรวม คนยังมาตอบกันน้อย เงียบกริ๊บ :la:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
ราศีสิงห์
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ถูกข้อ 1,7,10,11,15 ค่ะ :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

คนไหนตอบข้อ 3 และ 11 ได้ เหมือนน้อง romme น่าสงสัยมากเลยนะ 555
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ไม่ถูกเลยสักข้อ ที่ตลกคือผมถืออยู่ตัวนึง 5555
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
6 Dimensions
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

สนุกมากครับพี่ ตอบเองได้ 3 ตัว ช่วยกับเพื่อนยังได้ไม่ถึงครึ่ง :ohno: :juju:
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

--------------------
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 10

ถูกข้อ 1, 9,10,11 ลับสมองดีครับคุณโจ :mrgreen:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
wpong
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 11

สนุกมากครับ :P
ข้อ 1, 4, 7, 8, 13 ผมพอจะเดาได้
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่าข้อ 20 น่าจะยากที่สุดแล้ว
Wongratt

โพสต์ที่ 13

ผมว่านี่พี่โจเค้าออมมือแล้วใช่มั้ยครับ ถ้าเอาจริงนี่อาจใบ้ไปถึงชื่อพนักงานบริษัท 555
วิมานดิน

โพสต์ที่ 14

เป็นเกมส์ที่สนุกดีครับ เว็บได้คึกคัก ชอบมากครับ
ฉันรัก Money Talk
คนดูดาว

โพสต์ที่ 15

อยากเล่นด้วยนะครับ แต่ทายได้แค่ข้อ 17 ข้อเดียวเอง T-T

แต่ก็ดีนะครับ ทำให้ผมรู้ตัวเองว่ายังขาดความรู้อีกมากขนาดไหน ^^
6 Dimensions
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ลูกอิสาน เขียน:ผมคิดว่าข้อ 20 น่าจะยากที่สุดแล้ว
พอดูเฉลยแล้วต้องนั่งเอาผถห.ใหญ่ ไป google ทีละคนเลยทีเดียวครับพี่
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

--------------------
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 17

ผมอ่านเจอในนิตยสารฟอร์ปไทย ว่าตระกูล วนวิทย์ ฮาตาริ
รวยติดอันดับของประเทศเรา แต่ผมไม่เคยรู้จักเลย
เค้าบอกอีกว่าตระกูลนี้ถือหุ้นใหญ่โฮมโปร ซึ่งผมไม่เคยรู้อีกเช่นกัน
เลยนำมาทายสนุกๆกับเพื่อนๆครับ
shanghaigeny
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 18

ตอบได้ 6 ข้อ เอง 8,10,11,13,17,18 อือ ฮือ ยากจริง บางข้อคิดว่าตอบถูก แน่ๆ แต่ก็หน้าแตกไปหลายข้อ
ยุทธภพ นี้ช่างกว้างใหญ่ยิ่งนัก ข้าน้อยขอคาราวะ ในความรอบรู้ของท่านจริงๆ
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 19

ผมได้แค่ข้อ 7,9,12,14 เองครับ (ไม่รู้ถูกรึปล่าวด้วย)
:oops: :oops: :oops:

ขอบคุณสำหรับคำถามสนุกๆนะครับ

รอเฉลยครับพี่โจ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 20

อยู่บรรทัดสุดท้าย สีชมพู ตัวเล็กๆครับ ต้องเพ่งหน่อยครับ
theerasak24

โพสต์ที่ 21

ปล.นี้ขนาดพี่โจมาตั้งทู้ในห้องรวม คนยังมาตอบกันน้อย เงียบกริ๊บ :la:[/quote]

ไม่ใช่คนตอบน้อยครับ แต่ถ้าตอบได้แสดงว่าต้องทำการบ้านกันหนักมากนะครับ ผม 555
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
Cicero101
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

สารภาพเลยครับ ว่ารู้แค่ข้อเดียว ผมต้องพิจารณาตัวเองแล้วแหละครับ :cry:
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 23

ข้อ 11 รู้เลยว่าบริษัทอะไร จำชื่อคุณ ฉลากได้ครับ
ข้อ 12 ผมถือตั้งแต่ IPO และ 19 จำได้แค่3ชื่อเองครับ
แต่ชื่ออันอื่นยากจะเดาครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 24

ถึงตอนนี้คุณ shanghaigeny ยังตอบได้มากที่สุดที่ 6 ข้อครับ

อย่างที่บอก คนตอบได้น้อยไม่ต้องกังวลหรือหมดความมั่นใจนะครับ การรู้มาก ไม่ได้หมายความว่าจะทำผลตอบแทนได้ดี หากรู้ในสิ่งที่ไม่ใช่สาระสำคัญ ผมไม่ได้รู้มาก่อนทุกข้อ แต่อาศัยเปิดอ่านข่าวเกือบทุกวัน แล้วนำมาถามพวกเรานะครับ มีข้อ 3 ข้อเดียว ที่มีน้องมาเล่าให้ฟัง และคำถามเหมาะกับคนที่ติดตามหุ้นเยอะๆ จะผ่านตามาบ้าง คนที่ติดตามน้อย ก็จะเดาได้ยากมาก
kotaro
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 25

ตอบถูก 5 ตอบผิด 9 ที่เหลือตอบไม่ได้ครับ :B

ข้อ 3 เป็นข้อที่ตอบผิด ไปตอบ FC เพราะเห็น มิสเตอร์ โจนส์ ออร์ฟาเนจ

มิยาบิ ทำผมสับสนพอควร 55
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
MINI_BKK

โพสต์ที่ 26

สนุกมากครับ
ตอบถูก 1, 7, 8, 10, 11, 12, 15, 16
ตอบผิด 3, 4, 17, 18, 19
นอกนั้นตอบไม่ได้ครับ
kengkung

โพสต์ที่ 27

พอลองทำเเล้ว ทำให้เม่าอย่างเรารู้ว่าต้องขยันอีกมากๆ
:cry: :cry: :cry:
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 28

ยากจริงๆ เลยครับ ที่แน่ใจว่าถูกชัวร์มีข้อเดียว
อีก 5 ข้อ ไม่แน่ใจว่าถูกไหม ส่วนที่เหลือตอบไม่ได้ ทั้งๆ ที่ ...

บางอันเพิ่งอ่านข่าวหรือดู opp day ไปแต่ดันลืมชื่อหุ้นไปแล้ว
ดูไปหลับไปฝันไปบ้าง เลยจำไม่ได้ หรือไม่ก็อายุเยอะจนสมองเริ่มเสื่อม ...

บางอันก็ไม่แน่ใจนึกได้สองตัว ซึ่งอาจจะผิดทั้งคู่ เพราะไม่รู้ชื่อเล่น ผบห.

แต่ส่วนใหญ่คือไม่รู้จริงๆ อย่าง น้ำตาหอยทาก??? ดิ๊กสัน ???
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 29

kengkung เขียน:พอลองทำเเล้ว ทำให้เม่าอย่างเรารู้ว่าต้องขยันอีกมากๆ
:cry: :cry: :cry:
ผมก็เหมือนกันครับ... :oops:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
maylard

โพสต์ที่ 30

1, 7, 10, 11, 17 :wink:
โพสต์โพสต์