หุ้นลงมารอบนี้ เป็นร้อยจุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: หุ้นลงมารอบนี้ เป็นร้อยจุด

โพสต์ที่ 31

ดำ เขียน:
Nevercry.boy เขียน:ส่วนนึงที่ลด Port ลง (ไม่ได้ล้างนะครับ) เพราะหุ้นสไตล์ผมชอบหุ้นที่มี Moat สูง แต่ส่วนตัวไม่ค่อยแคร์เรื่อง MOS สักเท่าไร?
ในมุมกลับพอรู้สึกว่า MOS ชักน้อย ก็ลดพอร์ทลงเพื่อลดความเสี่ยง
สมมุติ หุ้นขึ้นต่อ ผมดีใจสิครับ เพราะมีหุ้นที่พร้อมจะพุ่ง ๆ ๆ
แต่ในมุมกลับ ก็ยังมีเงินเหลือที่จะดูทางหนีทีไล่
แปลว่าตลาดปรับลงรอบนี้ไม่เสียเที่ยวครับ
คุณ N.b ใช้เป็นประโยชน์ในการพัฒนาแนวทางลงทุนขึ้นไปอีกขั้นนึงแล้ว :8)
เพราะพี่มาทักผม ว่าผมชอบหุ้น Moat ลึก แต่ MOS ต่ำใช่มั๊ย?
ผมบอกใช่ครับ

ไอ้ครั้งจะเทกาแฟหมดแก้วก็ใช่ที ก็กินสักครึ่งเหลือไว้สักครึ่งครับพี่

ผมยังต้องเรียนจากพี่อีกเยอะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับพี่
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

Re: หุ้นลงมารอบนี้ เป็นร้อยจุด

โพสต์ที่ 32

ที่ทักไปอย่างนั้นเพราะผมเห็นว่าหุ้นที่คุณ N.b เลือก หลายตัวที่ผมพอจะเคยเมียงๆ มองๆ อยู่ว่าด้านคุณภาพผ่าน แต่ผมติดที่ราคาว่ามันซื้ออนาคตมากไปรึเปล่า?
จะบอกตรงๆ เลย เดี๋ยวจะกลายเป็นขัดลาภ 555
jonny11
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ความเห็นผมที่ฟังๆมานะการตกหนักครั้งนี้แรงและเร็วเกิดจากคนไม่กี่คนที่บริหารกองไพรเวทฟันพร้อมใจกันเทขายอาศัยข่าวลือมาอ้างให้เม่าตกใจขายด้วย. เหตุที่ตัวกลางต้วเล็กลงเยอะกว่าก้อเพราะกองพวกนี้ตลทเค้าอนุญาตให้ตั้งมาเล่นตัวเล็กส่วที่ตัวใหญ่ตกไม่เยอะเพราะกองใหญ่เค้าไม่ค่อยได้ทุบหุ้นตามกองไพรเวต
ที่เม่ายังเงียบๆไม่จริงครับเจ๊งจนพูดไม่ออกแล้วหุ้นวีไอก้อเหอะโดนกันไปเยอะหลายปีผ่านไปก้อยังดอยยกตัวอย่างstpi และอีกหลายๆตัว
วิมานดิน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

เห็นด้วยครับ ''ที่เม่ายังเงียบๆไม่จริงครับ เจ๊งจนพูดไม่ออกแล้ว''

ผมเป็นเม่า เจอตลาดแบบนี้ ต้องปลงและกลับไปทำการบ้าน
ดูหุ้นในพอร์ต พิจารณาใหม่ อีกทีเลยครับ

ถือเป็นช่วงปรับพอร์ต เอาตัวที่ด้อยออกไป หาหุ้นแข็งแกร่งมากขึ้นครับ
ฉันรัก Money Talk
ดำ

โพสต์ที่ 35

ขอถามหน่อยสิครับ เพื่อนๆ ที่เพิ่งเข้าตลาดภายใน 5 ปี
เคยรู้สึกมั้ยว่า ถ้าเราเข้ามาช่วงหลัง Sub Prime นะ คงกำไรมากกว่าที่เป็นอยู่นี่อีกเยอะ เพราะจะได้ซื้อตอนนั้น ในราคาที่ต้นทุนถูกมาก MOS สูง Upside สูง

ถ้าเคยนะครับ ผมถามว่า แล้วที่ลงมา 100 กว่าจุดในเวลาไม่กี่วันนี่ ไม่ใช่โอกาสขนาดย่อมๆ ที่เคยอยากเจอเหรอครับ :8)
ดำ

โพสต์ที่ 36

อีกอย่างนะครับ อันนี้ Hard Core หน่อยนะ
ถ้าแค่ 100 กว่าจุดนี่ ยังจุก แล้วอีกหน่อยถ้าเจอวิกฤตจริงๆ เข้า (ซึ่งไม่ช้าก็เร็ว ถ้ายังลงทุนอยู่ คุณได้รับสิทธิ์นั้นแน่) จะรอดได้ยังไงครับ

อันนี้แค่ระดับมินิ ซ้อมไว้ครับ :mrgreen:
UKKU
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 37

ดำ เขียน:ขอถามหน่อยสิครับ เพื่อนๆ ที่เพิ่งเข้าตลาดภายใน 5 ปี
เคยรู้สึกมั้ยว่า ถ้าเราเข้ามาช่วงหลัง Sub Prime นะ คงกำไรมากกว่าที่เป็นอยู่นี่อีกเยอะ เพราะจะได้ซื้อตอนนั้น ในราคาที่ต้นทุนถูกมาก MOS สูง Upside สูง

ถ้าเคยนะครับ ผมถามว่า แล้วที่ลงมา 100 กว่าจุดในเวลาไม่กี่วันนี่ ไม่ใช่โอกาสขนาดย่อมๆ ที่เคยอยากเจอเหรอครับ :8)
ถึงเป็นที่มาที่ว่า ถ้าเราอ่านตลาดออก ก็คงขายหุ้นก่อนหุ้นลง
เพื่อจะได้ถือเงินสด เวลาหุ้นลงจะได้ซื้อ
แต่เนื่องจากอ่านตลาดไม่ออกถือหุ้น 100% ตลอดเวลา
ลงเยอะแค่ไหนก็ไม่มีเงินซื้อ 555
ได้ปันผลมาทีไร แป๊ปเดียวก็เอาไปซื้อหุ้น หรือกองทุนหมด
เกิดกับตายหนึ่งครั้งเท่าๆกัน
ต่างก็ตรงความหมายระหว่างนั้น
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

newbie_12 เขียน:เดี๋ยวนี้ย้ายไปคุยกันใน line facebook กันหมดแล้วมั้งครับ ประชากรบนเว็บบอร์ดน่าจะลดลงไปเยอะ ส่วนใหญ่น่าจะ read only ซะมากกว่า
ผมเห็นด้วยนะครับ แล้วผมคิดว่าผมรู้สึกแบบนี้มาได้ซักพักหนึ่งแล้ว พูดแบบตรง ๆ นะ ผมว่าเว็บถึงแม้จะมีคุณค่า แต่ก็กำลังโดนภัยคุกคามจากสื่ออื่นเช่น FB หรือ LINE

ผมว่าทางสมาคมน่าจะตรวจสอบได้ไม่ยากว่าอัตราการเพิ่มของสมาชิกใหม่ต่อปี หรือสมาชิกเก่าที่ต่ออายุเป็นไปในทิศทางไหน ถ้ามันมีแนวโน้มจะน้อยลงเรื่อย ๆ มันก็น่าเป็นห่วงครับ

แม้แต่ห้องร้อยคนที่เป็นจุดขายและใช้เป็นจุดที่แบ่งระหว่างสมาชิกที่จ่ายเงินและไม่จ่าย ผมว่าช่วงหลังแม้แต่ตอนที่ตลาดดูคึกคัก ก็ active น้อยกว่าเมื่อก่อนครับ

กลุ่ม LINE หรือ FB ที่เป็นกลุ่มที่คนคุ้นเคยตั้งกลุ่มกัน อาจจะตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ได้มากกว่า เพราะไม่มีข้อจำกัดของการคุยครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 39

ตอนนี้ ผ่านไปเพียง 1 อาทิตย์จากที่ลบมากๆ ตอนนี้ลบกันน้อยๆลงแล้วล่ะ
:)
:)
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 40

ดำ เขียน:ขอถามหน่อยสิครับ เพื่อนๆ ที่เพิ่งเข้าตลาดภายใน 5 ปี

ผมไม่เชื่อคนนึงคับ

ผมได้ยินหลายคนชอบพูด ถ้าตกมานะ จะขายบ้าน ขายรถ มาซื้อ
พอเอาเข้าจริง กะไม่ได้ทำทุกที

เวลาพายุเข้า แล้วเราอยู่ท่ามกลางพายุ เราไม่มีทางมาคิด จะหาแฟนไง
จะเที่ยวไหน นอกจากเอาตัวรอด
ข่าวสาร รอบตัวมันมีแต่สิ่งที่ชี้นำไปในทางลบหมด
จะเอาข้อมูลชี้นำที่ไหน มาปลอบใจ สร้างกำลังใจ
ยิ่งหาข่าว มีแต่ยิ่งเหีี่ยว หนีความจริงกะกังวลใจ

ไม่แน่ใจ ว่า คนที่กล้าในวิกฤต แล้วถูกกลืนหายในวิกฤต
ได้มีโอกาส กลับมาเล่าไหม หรือ มันเจ็บปวดจนไม่อยากเล่า
เราเลยได้แต่ มายาคติ ของคนที่กล้า แล้วรวย
show me money.
ดำ

โพสต์ที่ 41

นั่นขึ้นกับความเชื่อของเราเองครับ

คนที่รอดจากวิกฤตได้แล้วรวย เค้าเก่งเทียมฟ้าหรือว่าแค่โชคช่วย? :8)
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 42

ผมลงทุนเพิ่มครับ ถ้าเงินเย็นยังมีเหลือ
ก้าเงินเย็นหมด ก็ได้แค่นั่งรอรับปันผล

:8) :8) :8) :8) :8)