หนังสือกุญแจ 5 ดอกของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

หนังสือกุญแจ 5 ดอกของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1

หนังสือแปลเล่มใหม่ที่ตอนแรกน่าจะวางขายได้ในวันเสาร์ที่จะถึงนี้ คงต้องเลื่อนไปอีกหนึ่งสัปดาห์เป็นวันเสาร์ที่ 11 ครับ เนื่องจากการพิมพ์เสร็จช้ากว่าที่กำหนดครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ จะรอครับ และก็จะไปซื้อที่ร้าน SE-ED ครับ อิอิ :D
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
ประจวบ

โพสต์ที่ 3

ถ้าคุณwebจะแปลเล่มต่อไป
ผมอยากให้แปล the warren buffett way editionใหม่
ที่ R. HAGSTROM เพิ่งเขียนออกมา
เห็นเค้าลงว่าreviewการลงทุนช่วงหลังของw.buffett
หลังจากที่เคยออกeditionก่อน
ห่างกัน10+ปี
editionที่แล้วก็ขายดีเป็นnational best seller
editionหลังก็น่าจะขายดีอีก
เพราะแฟนๆคงอยากติดตามว่าตัวw.buffett
มีแนวทางการลงทุนอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง
เช่น การลงในประเทศจีน
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

ในที่สุดก็จวนจะมีหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนเล่มใหม่อ่านแล้วครับ หนังสือออก
มาก็จะรีบไปซื้อมาอ่าน กลัวหมดก่อนครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

ประจวบ เขียน:ถ้าคุณwebจะแปลเล่มต่อไป
ผมอยากให้แปล the warren buffett way editionใหม่
ที่ R. HAGSTROM เพิ่งเขียนออกมา
เห็นเค้าลงว่าreviewการลงทุนช่วงหลังของw.buffett
หลังจากที่เคยออกeditionก่อน
ห่างกัน10+ปี
editionที่แล้วก็ขายดีเป็นnational best seller
editionหลังก็น่าจะขายดีอีก
เพราะแฟนๆคงอยากติดตามว่าตัวw.buffett
มีแนวทางการลงทุนอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง
เช่น การลงในประเทศจีน
ไม่ได้ไม่ชอบ Buffet นะครับ แต่ทำไมต้อง Buffet ด้วย ผมว่าเรื่อง Buffet นี่คนก็รู้กันค่อนข้างมากแล้ว ทำไมไม่แปลปีเตอร์ลินซ์ หรือ คนอื่นๆบ้างครับ เอหรือว่าเล่มที่ ประจวบ ยกขึ้นมา มีอะไรเด็ดๆพิเศษอยู่หรือเปล่าครับ ถึงแนะนำให้แปล อิอิ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
harry

โพสต์ที่ 6

จะรอคอยครับ ว่าแต่น่าจะมีรูปหน้าปกให้ดูหน่อย เผื่อซื้อผิด

อยากให้เอาหนังสือ financial shenanigan มาแปลจัง ผมซื้อเล่มภาษาอังกฤษจากคำแนะนำของคุณ hot หรือ loso ไม่แน่ใจ มาเริ่มอ่านแล้ว ผมคิดว่าน่าสนทีเดียว
Expecto Patronum!!!!!!
someOne

โพสต์ที่ 7

ชาว TVI น่าจะร่วมหุ้นกันตั้งบริษัทพิมพ์หนังสือแนว VI จัดจำหน่ายกันนะครับ :lol:
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

SomeOne เขียน:ชาว TVI น่าจะร่วมหุ้นกันตั้งบริษัทพิมพ์หนังสือแนว VI จัดจำหน่ายกันนะครับ
แล้วเอาเข้าตลาดด้วยดีไหมครับ :lol:
ประจวบ

โพสต์ที่ 9

guru แนวvi มีหลายท่าน หลายสไตล์มากครับ

peter lynch สุดยอดviแนวครบเครื่อง
เล่นได้หลายแนวทั้งรุก ทั้ง ถอย
แต่หาคนทำได้แบบเค้ายากสุดๆ
ต้องวิเคราะห์หุ้นอย่างรอบด้าน และเกาะติด
ถ้าไม่ดีพร้อมจะกระโดดหนี

แต่ถ้าแนวของwarren buffett
รู้ให้จริงไม่กี่ตัว
วิเคราะห์ให้รอบด้าน
นั่งรอไปเรื่อยๆ
จนถึงราคาระดับที่ไม่น่าจะเจออีกในชาตินี้
อย่างที่เค้าบอกว่าซื้อแบบชาตินี้จะซื้อหุ้นได้แค่ไม่เกิน10ครั้ง
ค่อยลุยเก็บให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้
จากนั้นคอยดูเฉพาะผลประกอบการณ์ที่ออกมา
ไม่ต้องสนใจราคาหุ้นในตลาด
กลยุทธแลดูไม่ยากแต่ใจต้องนิ่ง และ แข็งเป็นหิน
เค้าทำแบบนี้ทำให้เป็นนักลงทุนเบอร์1ของโลก

the warren buffett wayเป็นหนังสือเล่มนึง
ที่รวบรวมความคิดในการลงทุนแนวของw.buffett
ได้เป็นระบบที่สุด
และเป็นหนึ่งในหนังสือแนวviที่อจ.นิเวศน์แนะนำไว้ครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 10

กับมุมมองของคุณคัดท้าย ผมขอแสดงความเห็นใน 3 ฐานะครับ
ในฐานะคนแปลหนังสือ
คนจำนวนมากที่ลงทุนในตลาดหุ้นยังไม่เห็นความจำเป็นของการอ่านหนังสือครับ คนที่คิดว่าต้องอ่าน หลายๆคนก็จะเลือกอ่านหนังสือแนวง่ายๆหรือหนังสือดังๆ หนังสือไม่ดังอาจจะขายไม่ดีเท่าที่ควรแม้ว่าหนังสือจะดีก็ตาม หนังสือเกี่ยวกับนักลงทุนดังๆอย่างบัฟเฟตต์ถ้าออกมาหลายเล่ม คนก็อาจจะเลือกซื้อเป็นบางเล่มเท่านั้น ( ไม่นับรวมคนที่ชอบ process ของการลงทุนอย่างแท้จริงอย่างสมาชิกของเวบนี้) เวลาจะทำหนังสือ ทางสำนักพิมพ์ต้องคำนึงถึงความต้องการของตลาดอยู่พอสมควรครับ
ในฐานะนักลงทุน
ผมว่าการอ่านหนังสือลงทุนอย่างหลากหลายเป็นสิ่งที่มีประโยชน์ครับ แม้เราจะมีแนวคิดหลักๆอยู่และจะเน้นอ่านหนังสือกลุ่มหนึ่งๆอย่างเช่น value investing เป็นพิเศษ แต่หนังสืออื่นๆที่ไม่ใช่แนว value โดยตรงก็จะให้มุมมองที่เป็นประโยชน์ ตัวอย่างเช่น the education of a speculator ของ victor niederhoffer ( victor เป็น fund manager ที่ประสบความสำเร็จมากก่อนที่จะมาเจ๊งหุ้น ktb จนต้องปิดกองทุนและขนสมบัติเก่าออกมาขายเลี้ยงชีพ) no bull ของ michael steinhardt ( hedge fund manager ระดับเดียวกับ soros )
ในฐานะแฟนคลับของบัฟเฟตต์
อะไรที่เกี่ยวกับบัฟเฟตต์ ผมซื้อหมดแหละครับ แฮะๆ
WEB

โพสต์ที่ 11

ความเห็นข้างบนผมเองครับ WEB
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 12

เป็นอีกเสียงที่อยากจะอ่านหนังสือ แปลเกี่ยวกับ อ.ฟิลิปส์ ฟิชเชอร์มากๆ ผมหาไม่ค่อยได้เลย คุณ WEB กรุณาด้วยเถิด

ขอบคุณหลายๆๆๆ :lol: :lol: :lol:
harry

โพสต์ที่ 13

ในแง่ธุรกิจแล้ว ผมว่าทำออกมาขายได้น้อยครับสำหรับแนว VI

ถ้าทำแนวเก็งกำไรนะ ผมว่าขายได้เยอะ เช่น How to make profit with daytrade ไรแบบเนี้ยครับ
Mon money

โพสต์ที่ 14

ในฐานะผู้อ่าน แปลออกมามากๆเล่มยิ่งดีครับ และเพื่อความอยู่รอดเราต้องคำนึงถึงตลาดด้วยนะครับ ตลาดVIถือเป็นตลาดเฉพาะจริงๆ

คุณWEB ครับ บทความ Value Way ของผมกับคุณวิบูลย์พอจะเอาไปรวมเล่มขายได้ไหมครับ เอารายได้บำรุงwebให้หมดเลยครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
harry

โพสต์ที่ 15

Mon money เขียน:ในฐานะผู้อ่าน แปลออกมามากๆเล่มยิ่งดีครับ และเพื่อความอยู่รอดเราต้องคำนึงถึงตลาดด้วยนะครับ ตลาดVIถือเป็นตลาดเฉพาะจริงๆ

คุณWEB ครับ บทความ Value Way ของผมกับคุณวิบูลย์พอจะเอาไปรวมเล่มขายได้ไหมครับ เอารายได้บำรุงwebให้หมดเลยครับ
ตามหลักการแล้วรวมได้ครับ แต่ว่าเฮียต้องไปคุยกับทางเนชั่นก่อน เค้าเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์นี้แล้วครับ
WEB

โพสต์ที่ 16

คุณมน ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่า ทั้งเรื่องหนังสือและการลงทุน ผมยังเป็นแค่เด็กน้อยความรู้ยังด้อยเร่งศึกษา อย่างไรก็ตาม ผมขออนุญาตแสดงความเห็นดังนี้ครับ ผมว่า ฉบับรวมเล่มน่าจะขายได้ เพราะแม้ว่าหลายๆคนจะอ่านจากหนังสือพิมพ์แล้ว แต่ก็อยากจะมีเป็นเล่มเก็บไว้ซึ่งจะหยิบมาอ้างอิงสะดวกและมีรูปเล่มสวยงาม แต่ถ้าจะให้หนังสือน่าซื้อยิ่งขึ้น ถ้าเป็นผม ผมจะทำ 1 ใน 2 อย่าง หรือทำทั้ง 2 อย่างดังต่อไปนี้
1. ในฉบับรวมเล่ม ให้เพิ่มคำอธิบายหรือตัวอย่างเข้าไปอีกในแต่ละตอน เป็น exclusive contents ( ตอนนี้คุณมนไม่มีข้อจำกัดเรื่องพื้นที่แล้ว )
2. ในตอนที่คุณมนเขียน ให้คุณวิบูลย์มาแสดงความเห็นเพิ่มเติม และให้คุณมนแสดงความเห็นเพิ่มเติมในตอนที่คุณวิบูลย์เขียน ผมว่า หนังสือจะน่าซื้อขึ้นอีกมากๆครับ
จะออกเมื่อไรบอกผมด้วยนะครับ หนังสือแปลผมจะได้หลบหลีกทัน

ผมขอขอบคุณสำหรับทุกๆข้อเสนอแนะครับ

mey

โพสต์ที่ 17

คุณ Web คะ ....แปลหนังสือ Learn to earn. ด้วยสิคะ อ.ดร.นิเวศน์แนะนำให้อ่านสำหรับนักลงทุนVI มือใหม่ เคยไปถามที่ Se-ed ยังไม่มีฉบับแปลเลย....ช่วงนี้กำลังร้อนๆ(ตลาดหุ้นขาขึ้น) ...ต้องขายดีแน่ๆเลย
WEB

โพสต์ที่ 18

หนังสือวางขายตั้งแต่เมื่อวานแล้วหรือครับนี่ ในฐานะลูกค้าท่านแรก คุณ ba_2l ช่วยส่งชื่อและที่อยู่ให้ผมทาง message ด้วยครับ ผมจะส่งบทสัมภาษณ์บัฟเฟตต์ความยาว 4 หน้าไปให้ครับ
คุณ mey หนังสือ Learn to Earn จะเป็นความรู้พื้นฐานมากครับ ผมว่า หนังสือของตลาดก็ให้ความรู้พื้นฐานได้ดีครับ

WEB

โพสต์ที่ 19

ความจริงหลังจากที่ผมแปล the new buffettology จบ ผมก็มองเล่มที่คุณ ba_2l กล่าวถึงอยู่เหมือนกัน แต่คิดไปคิดมาถ้าจะแปล warren อีกเล่มก็แปลthe essays of warren buffett ซะเลยดีกว่าเพราะเป็นสิ่งที่ warren เขียนเอง แต่พอผมขอลิขสิทธิ์ไป ทางอ. cunningham เจ้าของลิขสิทธิ์ตอบกลับมาว่า เขายังไม่สนใจที่จะให้แปลครับ ตอนนี้ผมกำลังจะได้ลิขสิทธิ์ value investing : from graham to buffett and beyond มาครับ

chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 20

วันนี้ไปอุดหนุนมาเล่มหนึ่งแล้วครับ เป็นเล่มแรกที่ผมไม่มีต้นฉบับครับ แปลออกมาอีกนะครับ ไม่ทราบเล่มก่อนๆยอดขายพอไหวไหมครับ กลัวจะหยุดแปล หยุดพิมพ์กันไปนะครับ
WEB

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณคุณฉัตรชัยครับที่เป็นห่วง ที่ผ่านมาก็ขายได้พอสมควรครับ เล่มวอร์เรนจะขายได้มากกว่าเล่มอื่นครับ แต่ถ้าดูจำนวนบัญชีเล่นหุ้นกับจำนวนคนที่ไปงาน set in the city แล้วถือว่าขายได้น้อยครับ ผมเข้าใจว่า หลายๆคนยังคิดว่า การอ่านหนังสือไม่ใช่สิ่งจำเป็นครับ คุณฉัตรชัยนี่ลูกค้าขาประจำผมเลยนะครับ มีต้นฉบับแล้วก็ยังอุตส่าห์ซื้อฉบับแปลอีก ถ้าคุณฉัตรชัยต้องการบทสัมภาษณ์วอร์เรนส่งที่อยู่ให้ผมนะครับ ผมจะส่งบทความไปให้

sunsurn

โพสต์ที่ 22

ซื้อหนังสือของคุณ web ทุกเล่มมาเป็นกำลังใจให้ในการแปลเล่มต่อไป
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 23

กุญแจ 5 ดอก เป็นหนังสือที่ดีอีกเล่มครับ นักลงทุนแนว VI ควรที่จะซื้อมาอ่านนะครับ คุณ WEB ช่วยแปลเป็นไทยแล้ว อย่าพลาดนะครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 24

วันนี้ไปซื้อมาแล้วครับ คงค่อยๆ อ่านและทำความเข้าใจไปเรื่อยๆ หวังว่าคุณ
เวป คงจะแปลหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนที่ดีๆ ไปเรื่อยๆนะครับ ผมยังคงตาม
อุดหนุนหนังสือแปลของคุณอยู่ตลอด
Mon money

โพสต์ที่ 25

คุณWEBกำลังจะแปล Value Investing เล่มนี้ดีมากๆๆๆๆๆๆๆเลยครับ ต้องรีบๆแปลให้เสร็จโดยด่วนครับ

ผมและเสี่ยบูลย์ใช้เป็นหนังสืออ้างเอาตัวรอดและอิงเมื่อหลังชนฝาเป็นประจำ จัดเป็นคู่มือเอาตัวรอดของ Value Investorก็จะว่าได้

เพื่อเป็นกำลังแรงใจให้แปลหนังสือระดับสุดยอดเล่มนี้ออกมาให้เร็วที่สุดจะให้ผมและเสี่ยบูลย์(ซึ่งผมพอจะขอร้องแกมขู่เข็นได้)ช่วยอะไรให้รีบบอกได้เลยครับ เพราะตอนนี้เสียแกนั่งตบยุงอยู่ ส่วนผมพอมีเวลามาดูหุ้นบ้างแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ มีคุณค่ามากครับ แนะนำได้ตลอดเลยครับ ผมจะปรับปรุงบทความให้เป็นคู่มือของVIให้จงได้ครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Byrd

โพสต์ที่ 26

พึ่งซื้อเมื่อวันอาทิตย์ครับ พร้อมกับหนังสือของครูเฒ่าเกาะช้าง
อยากให้แบบของ Lynch ครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 27

สวัสดีครับ คุณWEB
จะว่าอะไรไหมครับ ถ้าผมจะแนะนำหนังสือของคุณWEB ในคอลัมน์ Value Way
ต้องขออนุญาตก่อนนะครับ เป็นมารยาท
ผมว่าจะแนะนำ หนังสือ กุญแจห้าดอกก่อนนะครับ เพราะกำลังฮอต
ถ้าโอเค คงเป็นคอลัมน์วันที่ 1 ตุลาคมนี้

คุณมนอย่าแย่งซีนน่ะ ฮ่า ฮ่า
ขอนอกลู่นอกทางก่อนสักอาทิตย์นะ
เดี๋ยวค่อยเข้า Track หัวข้อประจำคราวต่อไป

หนังสือที่คุณWEB แปล
ผมมีภาษาอังกฤษเกือบทุกเล่มครับ
แต่ก็จะไปซื้อหนังสือกุญแจ 5 ดอกวันนี้หละครับ
Mon money

โพสต์ที่ 28

ไม่แย่งแน่นอน เอาเลยตาม'บาย แต่ที่แน่ๆ อ.นิเวศน์ขโมยซีนผมซะแล้วซิ

เอาไงดีเนียะ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

แล้ว หนังสือที่ว่า (กุญแจ 5 ดอก) เนี่ยหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ผมดูที่ central ลาดพร้าวไม่เจอเลยแฮะ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 30

Mon money เขียน:ไม่แย่งแน่นอน เอาเลยตาม'บาย แต่ที่แน่ๆ อ.นิเวศน์ขโมยซีนผมซะแล้วซิ

เอาไงดีเนียะ
น่านนะซิ คงต้องหลบไปเรื่องถัดไปก่อน
ไม่ได้เตี้ยมกันใช่ม่ะ
ch_army เขียน:แล้ว หนังสือที่ว่า (กุญแจ 5 ดอก) เนี่ยหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ผมดูที่ central ลาดพร้าวไม่เจอเลยแฮะ
เซ็นทรัลลาดพร้าวมีซีเอ็ดด้วยเหรอ ไม่เคยเห็นนะครับ