ฉันรัก Money Talk

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
วิมานดิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมเริ่มเข้ามาในตลาดหุ้น เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้วครับ
เริ่มต้นใหม่ๆ ไม่มีความรู้อะไรเลย ออกแนว''เล่นหุ้น'' มั่วๆซะมากกว่า อิอิ

ต่อมาก็เริ่มหาความรู้เรื่องหุ้น ในโลกออนไลน์ เลยไปเสิร์ชเจอ ''รายการ Money Talk'' ใน เฟซบุ๊คและยูทูป
ก็เลยติดตามดูเทปย้อนหลัง เพราะทราบมาว่าทางรายการ มีมาหลายปีแล้ว และได้บันทึกเทปรายการ หลายตอนแล้วครับ

ตั้งแต่ต้นปี 2559 ผมดูทุกวันอย่างน้อยวันละ 1 ตอน
รู้สึกว่ารายการนี้ ช่วยทำให้ผมมีทัศนคติต่อการลงทุนที่ดีขึ้นกว่าเดิม ดูไปยิ้มไป เพราะได้สาระความรู้และความบันเทิง อิอิอิ

อีกทั้งทาง ''รายการ Money Talk'' ยังได้เชิญนักลงทุนหลายท่านไปให้ความรู้มาตลอด
และยังมี ''MONEY TALK WEEKLY '' ที่สัมภาษณ์ผู้บริหารของแต่ละบริษัทด้วย

กระทู้นี้เพื่อเป็นขอขอบคุณ และเป็นกำลังใจให้ทีมงานมันนี่ ทอล์ค รวมทั้งนักลงทุน วิทยากรต่างๆที่มาให้ความรู้แก่นักลงทุนครับ

ขอบคุณมากครับ

_______

หมายเหตุ ; อยากทราบว่า ทางรายการ มีมากี่ปีแล้วครับ ?
เพราะเข้าใจว่ามีมานานมากๆๆ จนปัจจุบัน เพจในเฟซบุ๊ค ''Money Talk'' มีคนกดไลค์ 85,550 กว่าคนแล้ว สุดยอดครับ
; ผมสมัครสมาชิกเว็บไซต์ thaivi.org เพราะรายการ Money Talk ครับ
; วันนี้(เสาร์ที่ 27 สิงหา '59) มีงานสัมมนา Money Talk@SET ผมไม่ได้ไปชม แต่รอชมทาง YouTube เหมือนเดิม ติดตามรอครับ ^__^
amornkowa
ผู้ติดตาม: 273

Re: ฉันรัก Money Talk

โพสต์ที่ 2

อ่านสรุปจากน้องบิ๊กก่อนได้นะครับ ส่วนคลิป อจ ไพบูลย์บอกว่าประมาณต้นสัปดาห์หน้าก็ได้ชมครับ
วิมานดิน

โพสต์ที่ 3

amornkowa เขียน:อ่านสรุปจากน้องบิ๊กก่อนได้นะครับ ส่วนคลิป อจ ไพบูลย์บอกว่าประมาณต้นสัปดาห์หน้าก็ได้ชมครับ
ขอบคุณครับพี่
อัศวินพุงกลม
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

ตอบคำถามพี่ จขกท.
=ถ้าจำไม่ผิดรายการน่าจะมีมาก่อนช่วงวิกฤตต้มยำกุ้ง อย่างน้อยๆน่าจะ 20 ปีได้แล้วครับ

การเจอกันระหว่างผมกับ Money Talk คล้ายๆพี่ จขกท. เลยครับ ฮ่าๆๆๆ
คือส่วนตัวผมเองเป็นนักลงทุนมือใหม่ที่เพิ่งเข้าตลาดมาแค่ปีกว่า ตอนเริ่มก็คิดไว้ว่าเรียนจบก็เอาเงินออมมาลองเล่นหุ้นดู ความรู้ตอนเข้ามาเริ่มจากศูนย์ (เข้ามาผิดขั้นตอน เพราะอาจารย์ไพบูลย์ท่านแนะนำเสมอว่าให้ศึกษาหาความรู้ก่อนเข้าตลาด จนเรามีความรู้ลึกซึ้งอย่างน้อยๆก็ 6 เดือน) ตอนนั้นก็เริ่มกดติดตามเพจเฟสบุ๊คที่คุยเกี่ยวกับการเล่นหุ้นทุกเพจ จนกระทั่งมาเจอเพจที่ชอบที่สุดคือเพจรายการ Money Talk
เวลาผ่านมาถึงตอนนี้ เมื่อมองย้อนกลับไปวันแรกที่ซื้อหุ้น วันนี้ผมได้รับความรู้มากขึ้น (และยังมีสิ่งให้เรียนรู้อีกมหาศาล) นอกจากการลงทุนหุ้นที่ถูกวิธีแล้ว ผมยังเรียนรู้สิ่งที่ไม่มีสอนในหนังสือ สิ่งที่อาจารย์และพี่ๆแห่ง Money Talk ทุกท่านกลั่นออกมาจากประสบการณ์ เช่น ปรัชญาการใช้ชีวิตอย่างพอเพียง มีน้อยใช้น้อย มีมากขึ้นก็เก็บมากขึ้น รู้จักจับธรรมมะมาเชื่อมกับการใช้ชีวิตและการลงทุน เลือกทำในสิ่งที่ถูกต้อง รู้จักแบ่งปันคืนสังคมอยู่ตลอดเวลา ถ้าอยากได้อะไรให้ทำตัวให้มีคุณค่าพอที่จะได้รับสิ่งนั้น

ทุกวันนี้ผมรู้สึกโชคดีเหลือเกินที่ได้รู้จักรายการนี้ตั้งแต่อายุยังน้อย ผมรู้สึกซาบซึ้งเสมอมา

ขอบคุณรายการ Money Talk ครับ ^___^
"In the short run, the market is a voting machine, but in the long run, it's a weighing machine" - Benjamin Graham
วิมานดิน

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
theenuch
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 6

วิมานดิน เขียน:
หมายเหตุ ; อยากทราบว่า ทางรายการ มีมากี่ปีแล้วครับ ?
เพราะเข้าใจว่ามีมานานมากๆๆ จนปัจจุบัน เพจในเฟซบุ๊ค ''Money Talk'' มีคนกดไลค์ 85,550 กว่าคนแล้ว สุดยอดครับ
; ผมสมัครสมาชิกเว็บไซต์ thaivi.org เพราะรายการ Money Talk ครับ
; วันนี้(เสาร์ที่ 27 สิงหา '59) มีงานสัมมนา Money Talk@SET ผมไม่ได้ไปชม แต่รอชมทาง YouTube เหมือนเดิม ติดตามรอครับ ^__^

อยากทราบว่า ทางรายการ มีมากี่ปีแล้วครับ ? 25 ปี แล้วค่ะ

ใช่แล้วค่ะ...อย่าลืมชวนเพื่อนๆ มา like และสมัครเป็นสมาชิก ThaiVI ด้วยนะคะ
เพื่อนของคุณวิมานดินจะได้เป็นสมาชิกสังคมคุณภาพอย่าง ThaiVI ด้วยกัน
และไม่พลาดสาระดีๆ จาก Money Talk ที่อาจารย์ท่านตั้งใจมอบให้แฟนรายการค่ะ

อย่างที่พี่อมรบอกค่ะ....เดี๋ยวนี้ เราเผยแพร่คลิปทางเร็วขึ้น ทันทีที่ได้รับแผ่นจาก TNN
น้องสรวุฒิ จะรีบ upload และพี่จะนำขึ้น fb Money Talk วันรุ่งขึ้นเลยค่ะ

ขอบคุณที่ติดตามรายการ Money Talk และ fb Money Talk เสมอ
ขอให้การลงทุนและทุกๆ เรื่องในชีวิต สำเร็จสมกับความตั้งใจ และพยายามนะคะ "น้องติณ"^^
theenuch

โพสต์ที่ 7

popta.dee157 เขียน:ตอบคำถามพี่ จขกท.
=ถ้าจำไม่ผิดรายการน่าจะมีมาก่อนช่วงวิกฤตต้มยำกุ้ง อย่างน้อยๆน่าจะ 20 ปีได้แล้วครับ

การเจอกันระหว่างผมกับ Money Talk คล้ายๆพี่ จขกท. เลยครับ ฮ่าๆๆๆ
คือส่วนตัวผมเองเป็นนักลงทุนมือใหม่ที่เพิ่งเข้าตลาดมาแค่ปีกว่า ตอนเริ่มก็คิดไว้ว่าเรียนจบก็เอาเงินออมมาลองเล่นหุ้นดู ความรู้ตอนเข้ามาเริ่มจากศูนย์ (เข้ามาผิดขั้นตอน เพราะอาจารย์ไพบูลย์ท่านแนะนำเสมอว่าให้ศึกษาหาความรู้ก่อนเข้าตลาด จนเรามีความรู้ลึกซึ้งอย่างน้อยๆก็ 6 เดือน) ตอนนั้นก็เริ่มกดติดตามเพจเฟสบุ๊คที่คุยเกี่ยวกับการเล่นหุ้นทุกเพจ จนกระทั่งมาเจอเพจที่ชอบที่สุดคือเพจรายการ Money Talk
เวลาผ่านมาถึงตอนนี้ เมื่อมองย้อนกลับไปวันแรกที่ซื้อหุ้น วันนี้ผมได้รับความรู้มากขึ้น (และยังมีสิ่งให้เรียนรู้อีกมหาศาล) นอกจากการลงทุนหุ้นที่ถูกวิธีแล้ว ผมยังเรียนรู้สิ่งที่ไม่มีสอนในหนังสือ สิ่งที่อาจารย์และพี่ๆแห่ง Money Talk ทุกท่านกลั่นออกมาจากประสบการณ์ เช่น ปรัชญาการใช้ชีวิตอย่างพอเพียง มีน้อยใช้น้อย มีมากขึ้นก็เก็บมากขึ้น รู้จักจับธรรมมะมาเชื่อมกับการใช้ชีวิตและการลงทุน เลือกทำในสิ่งที่ถูกต้อง รู้จักแบ่งปันคืนสังคมอยู่ตลอดเวลา ถ้าอยากได้อะไรให้ทำตัวให้มีคุณค่าพอที่จะได้รับสิ่งนั้น

ทุกวันนี้ผมรู้สึกโชคดีเหลือเกินที่ได้รู้จักรายการนี้ตั้งแต่อายุยังน้อย ผมรู้สึกซาบซึ้งเสมอมา

ขอบคุณรายการ Money Talk ครับ ^___^
ขอบคุณมากเลยค่ะที่ช่วยตอบ
และยังถ่ายทอดเจตนารมย์ของรายการ Money Talk และ fb Money Talk ได้ครบถ้วนด้วยค่ะ
แฟนพันธุ์แท้จริงๆ

เยี่ยมเลยค่ะ...เริ่มลงทุนตั้งแต่ยังอายุน้อย
อย่างนี้ ยิ่งมีโอกาสได้รับผลจาก "มหัศจรรย์ของการทบต้น" นานกว่าใคร

สู้ๆ นะคะ...ขอให้สำเร็จสมกับความตั้งใจ และพยายามค่ะ ^^
theenuch

โพสต์ที่ 8

amornkowa เขียน:อ่านสรุปจากน้องบิ๊กก่อนได้นะครับ ส่วนคลิป อจ ไพบูลย์บอกว่าประมาณต้นสัปดาห์หน้าก็ได้ชมครับ
ขอบคุณมากเลยค่ะพี่อมร :D
วิมานดิน

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากๆครับ พี่ theenuch
theenuch

โพสต์ที่ 10

วิมานดิน เขียน:ขอบคุณมากๆครับ พี่ theenuch
:D :B :mrgreen:
อัศวินพุงกลม
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับพี่นุช :mrgreen: :mrgreen:
"In the short run, the market is a voting machine, but in the long run, it's a weighing machine" - Benjamin Graham
theenuch

โพสต์ที่ 12

popta.dee157 เขียน:ขอบคุณครับพี่นุช :mrgreen: :mrgreen:
:D :B :mrgreen:
โพสต์โพสต์