การคิดค่าเสื่อมราคาของทรัพย์สิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Taonoi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การคิดค่าเสื่อมราคาของทรัพย์สิน

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามผู้รู้ทางบัญชีหน่อยครับ ว่า การคิดค่าเสื่อมราคาของทรัพย์สินนี่ ราคาทุนที่นำมาคำนวนค่าเสื่อมราคา ต้องรวมภาษีมูลค่าเพิ่มหรือไม่ครับ
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: การคิดค่าเสื่อมราคาของทรัพย์สิน

โพสต์ที่ 2

ไม่รวมครับ เนื่องจากภาษีซื้อ สามารถนำไปขอคืนได้ตอนยื่น ภพ30 ทำให้ไม่ถือเป็นต้นทุนของสินทรัพย์ครับ
all i need is Zero
ภาพประจำตัวสมาชิก
Taonoi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: การคิดค่าเสื่อมราคาของทรัพย์สิน

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

พอดีวุ่นๆ เห็นกระทู้นี้ช้าไปหน่อย
ต้องพิจารณาว่าธุรกิจของคุณอยู่ในข่ายภาษีมูลค่าเพิ่มหรือไม่ หากอยู่ในธุรกิจที่อยู่ภาษีมูลค่าเพิ่ม ต้องมาพิจารณาอีกทีว่าสัดส่วนรายได้ Non VAT เทียบกับ VAT 0%+VAT 7% (รวมกัน) เป็นร้อยละเท่าใด

หากฝั่งหนึ่งฝั่งใดเกิน 90% ก็อนุโลมให้ใช้ฝั่งนั้นคิดเป็น 100% ไปเลยครับ หากไม่ถึงก็ให้เฉลี่ยภาษีซื้อครับ ส่วนที่เหลือให้ปรับเข้าเป็นต้นทุนที่ได้มาครับ

กรณีที่มีรายได้ขายและบริการ Non vat เกิน 90% อาจไม่จำเป็นต้องขอภาษีซื้อคืนครับ โดยในส่วนนั้นให้ถือเป็นต้นทุนสินค้า มีสิทธิ์มาคำนวณค่าเสื่อมราคาเต็มจำนวน ยกเว้นจำพวกรถยนต์ แต่หากไม่มั่นใจให้พิจารณาต้องดูมาตรา 65ทวิ และตรี ประกอบ ในหมวดภาษีซืื้อต้องห้ามครับ

ทั้งนี้จะต้องดูภาษีนำเข้าของกรมศุลกากรด้วยครับ หากมีการนำเครื่องจักรจากต่างประเทศ

และหากสัดส่วนรายได้ Non VAT กับ VAT ในปีต่อไปมีการเปลี่ยนแปลงต้องแจ้งอธิบดีกรมสรรพากรด้วยครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
โพสต์โพสต์