mai Corner คืออะหยัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

mai Corner คืออะหยัง

โพสต์ที่ 1

คำถามง่ายๆ "mai Corner คืออะหยัง"
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

Re: mai Corner คืออะหยัง

โพสต์ที่ 2

แบบนี้ บางตัว มันก็มี 2 ห้องหน่ะสิ ทั้ง ร้อยคนร้อยหุ้น + mai conner

งง ครับ :?
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 3

mai Corner คือความร่วมมือระหว่างตลาด mai กับสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า จุดประสงค์เพื่อ

เป็นสร้างศูนย์กลางข้อมูล company snapshot (จัดทำโดยบริษัทจดทะเบียนเอง) ซึ่งเน้นเรื่อง

ข้อมูลสำหรับการวิเคราะห์เชิงคุณภาพ (ซึ่งต่างจาก snapshot ที่อยู่บน set.or.th ซึ่งอันนั้นเน้น

การวิเคราะห์เชิงปรืมาณ) โดยข้อมูลในห้อง mai Corner จะเป็นข้อมูลในลักษณะ FACT โดย

ไม่มีส่วนการแสดงความคิดเห็นและเปิดให้ users ทุกท่านสามารถเข้ามาดูข้อมูลได้ ไม่ได้กำจัด

เฉพาะสมาชิกเท่านั้นเหมือน "ร้อยคน ร้อยหุ้น" ครับ ... เพื่อนๆมีข้อเสนอแนะอะไรเพิ่มเติม สามารถ

ติชมกันได้นะครับ เพื่อที่ทางเราจะได้นำไปพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นต่อไป ขอบคุณครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
miracle

โพสต์ที่ 4

คนขายของ เขียน:mai Corner คือความร่วมมือระหว่างตลาด mai กับสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า จุดประสงค์เพื่อ

เป็นสร้างศูนย์กลางข้อมูล company snapshot (จัดทำโดยบริษัทจดทะเบียนเอง) ซึ่งเน้นเรื่อง

ข้อมูลสำหรับการวิเคราะห์เชิงคุณภาพ (ซึ่งต่างจาก snapshot ที่อยู่บน set.or.th ซึ่งอันนั้นเน้น

การวิเคราะห์เชิงปรืมาณ) โดยข้อมูลในห้อง mai Corner จะเป็นข้อมูลในลักษณะ FACT โดย

ไม่มีส่วนการแสดงความคิดเห็นและเปิดให้ users ทุกท่านสามารถเข้ามาดูข้อมูลได้ ไม่ได้กำจัด

เฉพาะสมาชิกเท่านั้นเหมือน "ร้อยคน ร้อยหุ้น" ครับ ... เพื่อนๆมีข้อเสนอแนะอะไรเพิ่มเติม สามารถ

ติชมกันได้นะครับ เพื่อที่ทางเราจะได้นำไปพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นต่อไป ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ
BaggerStocks
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

miracle เขียน:คำถามง่ายๆ "mai Corner คืออะหยัง"
คนเมืองแต๊ๆ น่อ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
baggerstocks รู้ เห็น ตามความเป็นจริง!!!
miracle

โพสต์ที่ 6

สิทธิ์โพสคือ IR ของแต่ละบริษัทใช่ไหมครับ
คนขายของ

โพสต์ที่ 7

miracle เขียน:สิทธิ์โพสคือ IR ของแต่ละบริษัทใช่ไหมครับ
ครับ นั่นเป็น step ต่อไปครับ และก็อาจจะมี admin ของ web นำคลิปสัมภาษณ์ผู้บริหารมาลงไว้ให้ครับในอนาคต คือจะเน้นข้อมูลที่เป็น Fact เป็นหลักครับ
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

มีวิธี ทำให้ front หรือ รูป มันชัด และใหญ่กว่านี้ไหมคับ
พอขยาย มันกะมัว พอ ไม่ขยาย มันกะเล็กมาก

รู้สึก ว่าปวดตามากเลย

ชอบนะคับ มีไรให้อ่าน สรุป แต่ปวดตามาก
show me money.
miracle

โพสต์ที่ 9

ดีเลยครับ
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

nut776 เขียน:มีวิธี ทำให้ front หรือ รูป มันชัด และใหญ่กว่านี้ไหมคับ
พอขยาย มันกะมัว พอ ไม่ขยาย มันกะเล็กมาก

ชอบนะคับ มีไรให้อ่าน สรุป แต่ปวดตามาก
แบบชัดๆ ดูได้ที่นี่ครับ
http://thailistedcompany.com/?lang=th
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
คนขายของ

โพสต์ที่ 11

nut776 เขียน:มีวิธี ทำให้ front หรือ รูป มันชัด และใหญ่กว่านี้ไหมคับ

ไว้จะปรึกษากับทีมงานให้นะครับในเรื่องนี้ ขอถามนิดนึงครับว่าอ่านจาก อุปกรณ์ประเภทไหนครับ? ถ้าเป็นไปได้บอกรุ่นกับแบรนด์ให้ด้วยจะดีมากเลยครับ
nut776

โพสต์ที่ 12

คนขายของ เขียน:

ไว้จะปรึกษากับทีมงานให้นะครับในเรื่องนี้ ขอถามนิดนึงครับว่าอ่านจาก อุปกรณ์ประเภทไหนครับ? ถ้าเป็นไปได้บอกรุ่นกับแบรนด์ให้ด้วยจะดีมากเลยครับ

อ่านจาก net book แล้วไม่ถนัด กะไปใช้ ipad mini อ่านยากทั้งคู่คับ
CheNz
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 13

SET Snapshot จะคลอดตามมาติดๆไหมครับ
ส่วนตัวชอบ Forum Mai Snapshot ครับ ช่วยให้สกรีนหุ้นได้สะดวกขึ้นครับ

กำลังสงสัยว่าตัวนี้มีการอัพเดท ทุกเดือนรึเปล่าครับ อย่างถ้าบริษัทมีการปรับ Business Model บางอย่าง
ข้อมูลตัวนี้จะมีการอัพเดทยังไงครับ
nut776

โพสต์ที่ 14

choosak เขียน:

แบบชัดๆ ดูได้ที่นี่ครับ
http://thailistedcompany.com/?lang=th

กราบขอบพระคุณ ณ แทบ ตัก งามๆ เลยคับ
kengkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสมาคมนะครับที่ร่วมกับตลาดหลักทรัพย์ทำกิจกรรมดีๆอย่างนี้
ผมได้เข้าไปอ่านForum Mai Snapshotเเล้วรู้สึกว่าเข้าใจเนื้อหาของบริษัทเบื้องต้นได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมมากเลยครับ
อยากให้ทางสมาคมทำกิจกรรมเเบบนี้ต่อไปเรื่อยๆครับ
เเละอยากสอบถามว่าในอนาคตมีโอกาสที่จะได้อ่าน Forum SET Snapshot ที่มีเนื้อหาในลักษณะเดียวกันเเบบนี้ไหมครับ
ถ้าเป็นไปได้รบกวนทางสมาคมเเละทางตลาดหลักทรัพย์พิจารณาเรื่องนี้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
คนขายของ

โพสต์ที่ 16

CheNz เขียน:SET Snapshot จะคลอดตามมาติดๆไหมครับ
ส่วนตัวชอบ Forum Mai Snapshot ครับ ช่วยให้สกรีนหุ้นได้สะดวกขึ้นครับ

กำลังสงสัยว่าตัวนี้มีการอัพเดท ทุกเดือนรึเปล่าครับ อย่างถ้าบริษัทมีการปรับ Business Model บางอย่าง
ข้อมูลตัวนี้จะมีการอัพเดทยังไงครับ

SET Snapshot คงต้องอีกสักพักครับ

ส่วนเรื่อง การ update mai corner จะมีการ update ข้อมูลครับ โดยทางบริษัทจดทะเบียนจะเตรียมและส่งมาให้กับทาง mai แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าบ่อยแค่ไหน เพราะหลายบริษัทของ mai ก็ไม่ได้มี IR เป็นแผนกแยกออกมา

แต่เป็นการเอางาน IR ไปฝากไว้กับแผนกใดแผนกหนึ่งครับ
โพสต์โพสต์