ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BLUEJULY7
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี

โพสต์ที่ 1

คือผมเป็นสมาชิกได้ซักพักละครับ3-4เดือน ก่อนหน้านี้อ่านหนังสือมาพอสมควร พอที่จะเข้าใจแนวคิดการลงทุนแบบVIบ้าง และได้เปิดพอร์ตลงทุนเพื่อทดลองลงทุนดูครับ ประมาณหมื่นนิดๆครับ ส่วนการเลือกหุ้นนั้นผมเองยังไม่มีความรู้เท่าไหร่ แต่ก็ใช้ข้อมูลจากเว็ปไซต์บางเว็ปที่คัดกรองหุ้นแนว buffett ผลออกมาก็โชคดีนิดหน่อยครับโดยรวม +12% จากการเลือกหุ้นมา3บริษัทในช่วงเวลา2เดือน

ตอนนี้มีบริษัทนึงที่ถืออยู่มีกำไรโตกว่า50% (หุ้น Finance) ก็เลยอยากขายเพราะคิดว่าน่าจะราคาสูงแล้ว ถือต่ออาจตกลงมา (แต่ก็ยังไม่มีเหตุผลรองรับว่ายังโตได้อีกใหม)

ผมเองยังไม่ค่อยเข้าใจในการเลือกหุ้นซักเท่าไหร่ ว่าควรเริ่มจากอะไรก่อนดี ถ้าผมจะใช้อัตราส่วนทางการเงินคล้ายๆ Magic Formula เพื่อกรองบริษัทออกมา แล้วค่อยไปดูงบและธุรกิจที่ทำและดู Trend ธุรกิจ หลังจากนั้นค่อยประเมิณมูลค่าหุ้น(ซึ่งยังทำไม่ค่อยเป็น) แล้วรอให้ราคาอยู่ต่ำกว่ามูลค่าค่อยเข้าซื้อ แบบนี้พอไปใหวใหมครับ เรื่องวิธีการ

ส่วนตัวคิดว่าการลงทุนในหุ้นเป็นโอกาสสุดท้ายของตัวเองแล้ว ที่จะทำให้มีฐานะการเงินที่ดีขึ้น พร้อมที่จะเรียนรู้ทุกอย่าง ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

Re: ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี

โพสต์ที่ 2

ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่เริ่มต้นก็มีกำไร :B
jack_jack
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี

โพสต์ที่ 3

ออกตัวก่อนนะครับว่า ไม่ได้เป็นผู้ลงทุนที่มีหลักการ ความรู้ มากมาย
จาก ปสก.นะครับ จะลงทุนสำเร็จกับหุ้นสักตัว ต้องผ่าน3ด่านครับ

ด่านแรก การหาหุ้นต้องอาศัยความรู้ หลักการ การคาดการ์ณอนาคต
และ"ทัศนคติ"ที่ถูกต้อง

ด่านที่สอง การถือหุ้น ต้องมีความมั่นคงทางจิตใจ อารมณ์
รู้ทันความโลภ กลัว เวลา"ราคา"เหวี่ยงขึ้นลงแรงๆ
มิฉะนั้นคุณอาจเสียหุ้นที่อุตส่าห์เลือกมาอย่างดีไปเพราะอารมณ์ชั่ววูบ

ด่านสุดท้าย การขาย ต้องอาศัยทั้งหลักการในตอนซื้อ และจิตใจที่กล้าครับ
กล้าที่จะขายเมื่อเราคิด<ของเราเอง>ว่า ราคา"มันเกิน"มูลค่าไปมากมาย

สุดท้าย ลงมือทำเลยครับ ประสบการณ์จะสอนเราเองครับ ค่อยๆปรับปรุงวิธีการ"ในแบบของเรา"ขึ้นมา
มันจะดีขึ้นเรื่อยๆเอง พอสำเร็จกับหุ้นตัวแรกแล้ว ตัวต่อไปเดี๋ยวก้ตามมาเองครับ

เอาใจช่วยครับ ขอให้สำเร็จครับ สู้สู้ :mrgreen:
thitaphong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ผมเพิ่งลงทุนไม่กี่ปี ช่วงแรกก็ไม่รู้จะซื้อตัวไหนครับ ก็ใช้วิธีอ่านมันทุกอย่างทั้งในเว็บ หนังสือ อ่านข่าว อ่านๆๆๆเดี๋ยวมันก็จะพอมีไอเดียเองครับ
BLUEJULY7

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำ ว่าจะค่อยๆอ่านกระทู้เก่าไปเรื่อยๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 6

อยู่ในตลาดหุ้นมาสิบปีนิด ๆ ครับ
ผลตอบแทน คิดเป็น Compound Annual Growth Rate = 12.xx % ครับ นับย้อนหลัง 5 ปี นะ ก่อนหน้านั้นไม่ได้เก็บสถิติ

มีคำแนะนำดังนี้นะครับ

1) วันแรกที่เริ่มต้นนั้น ผมคิดว่าเกิดจากความประทับใจในบุคคลต้นแบบครับ การที่เริ่มต้นจากบุคคลต้นแบบที่สำคัญในตลาดหุ้นนั้นจะทำให้เรามีภาพที่ดีสำหรับการเริ่มต้นครับ บุคคลต้นแบบของน้องคือใครครับ ถ้ายังไม่มีแนะนำให้หาความรู้จากส่วนนี้ก่อนนะครับเพราะหลายคนหลายอาจารย์ก็มีเทคนิกและสไตล์ที่แตกต่างกัน ความประทับใจกับบุคคลต้นแบบท่านนั้นจะนำมาสู่การเรียนรู้และการพยายามต่อยอดจากวิชาของอาจารย์เหล่านั้นครับ

2) เริ่มต้นเรียนรู้ครับ ซื้อหุ้นกับเรียนรู้เรื่องการลงทุนนั้นต่างกันนะครับ การซื้อหุ้นแล้วได้กำไร ไม่ได้แปลว่าเราเป็นนักลงทุน (หรือแม้แต่นักเก็งกำไร) เพียงเพราะเราเปิดพอร์ตซื้อหุ้นไม่ได้แปลว่าเราเป็นนักลงทุนครับ ดังนั้น เราควรเรียนรู้หลักการของการลงทุนที่มาของเงิน และปัจจัยที่มีผลต่อราคาหุ้น หลัก ๆ ทางทฤษฎีแล้วแยกได้ สองอย่างนะครับ (2.1) Underlying Value และ (2.2) Prejudice ครับ ไม่ลงรายละเอียดนะ

3) หาระบบในการวัดผลการลงทุนครับ ผมชอบหลักการการเป็นเจ้าของกิจการและดูผลประกอบการแท้จริง มากกว่าผลประกอบการในเชิงราคาโดยเฉพาะแนวคิดเรื่อง การเป็นเจ้าของกิจการแท้จริงมากกว่าเล่นหุ้น และหาอินดี้ที่ใช้วัดสิ่งที่เราคิดดังกล่าวครับ

เบื้องต้นแค่นี้ก่อนนะครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
BLUEJULY7

โพสต์ที่ 7

ผมชอบสไตล์การลงทุนแบบ คุณโจ ลูกอีสานครับ คือหุ้นมีไว้ขายเมื่อราคาสูงเกินมูลค่าแล้วครับ และมองหาหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าอยู่ตลอดเวลาครับ เพื่อสร้างโอกาสการลงทุนเสมอครับ.. ขอบคุณที่แนะนำแนวทางนะครับ
โพสต์โพสต์