ลองถามอัตราส่วนการเงินดูน่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jeatsada
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ลองถามอัตราส่วนการเงินดูน่าครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นอะไรเอ่ย Roe 25-26 Npm 28 เปอร์เซ็นต์ pe ประมาณ 7 ปันผล 5-6 เปอร์เซ็นต์ ถ้าอัตราส่วนขนาดนี้ น่าสนใจไหมครับ ...
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

Re: ลองถามอัตราส่วนการเงินดูน่าครับ

โพสต์ที่ 2

อัตราส่วนทางการเงินมันเป็นอดีตครับ ประเมินอนาคตต้องศึกษาที่ตัวธุรกิจเอาครับ ถ้าดูแค่ PE ที่ 7 เท่าสะท้อนว่าคนในตลาดมองว่าอนาคตไม่ดี (แต่คนในตลาดก็มองผิดได้ครับ)
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

Re: ลองถามอัตราส่วนการเงินดูน่าครับ

โพสต์ที่ 3

ดูเล่นๆครับ case หุ้น BANPU งบปี 2010 gross margin, net margin สูงมาก
http://financials.morningstar.com/ratios/r.html?t=BANPU
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

TIP
iceberg
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

แบ่งเป็น 4 กรณี
แบบ 1 อดีต ดี อนาคต ดี
แบบ 2 อดีต ดี อนาคต ไม่ดี
แบบ 3 อดีต ไม่ดี อนาคต ดี
แบบ 4 อดีต ไม่ดี อนาคต ไม่ดี

จะเลือกแบบไหนครับ
โพสต์โพสต์