ข่าวดี! เกี่ยวกับการรับเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคาร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

ข่าวดี! เกี่ยวกับการรับเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคาร

โพสต์ที่ 1

บริษัทศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ ให้ทางเลือกใหม่...รับเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคาร
สะดวก...เงินเข้าบัญชีทันทีเมื่อถึงวันที่กำหนดจ่ายเงินปันผล
รวดเร็ว...ไม่ต้องรอเรียกเก็บเงินตามเช็คข้ามเขตสำนักหักบัญชี
***ที่สำคัญ*** ไม่เสียค่าธรรมเนียมใดๆ

เงื่อนไข: ผู้ที่สมัครจะได้รับเงินปันผลเข้าบัญชีเฉพาะบริษัทที่เข้าร่วมโครงการนำเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคารเท่านั้น สำหรับบริษัทที่ไม่เข้าร่วมโครงการก็จะส่งเป็นเช็คพร้อมหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายเหมือนเดิมครับ

ผู้ใดสนใจติดต่อ ศูนย์รับฝากหลัทรัพย์
Call Center: 02-229-2888

สำหรับผู้ที่สมัครอยู่แล้ว ก็จะได้ยกเว้นค่าธรรมเนียมรายการละ 10บาทโดยอัตโนมัติครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แล้วจะรู้ได้ยังงัยว่าบริษัทไหนเข้าร่วมโครงการครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Neohapsis

โพสต์ที่ 3

ตรวจดูรายชื่อบริษัทได้ตรงนี้ค่ะ
http://www.tsd.co.th/thai_version/whats ... _thai.html
เลือก
รายชื่อบริษัทผู้ออกหลักทรัพย์ที่เข้าร่วมโครงการ E-dividend
มีทั้งหมด 163 บริษัท
แต่ไม่มีบริษัทที่เราถืออยู่เลย :(
anti-red

โพสต์ที่ 4

:shock: อ๊ะ ผมเคยได้รับแผ่นพับตอนช่วงกลางปี
มันเขียนว่า รายการละ 10 บาทนี่ครับ (ไม่เกิน 5 แสน)
ยกเว้นแล้วเหรอครับ
กบน้อย เผชิญโลกกว้าง ทุนต่ำ ๆ เริ่มด้วยแดง จะแรงในอนาคต
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 5

ผมเคยส่งแจ้งเข้าร่วมโครงการไปนานแล้วครับ แต่ก็ยังมีเช็คปันผลส่งถึงบ้านทุกบริษัทที่ได้ปันผลอยู่เลยครับ ตอนนี้ก็ยังส่งมาอีกจนต้องส่งเอกสารทั้งหมดแจ้งไปใหม่ครับ ไม่ทราบระบบงานเขาเป็นอย่างไรนะครับ ทำไมถึงยังไม่ดำเนินการให้ หรือเพราะไม่ได้รับเอกสารของผม ??
Neohapsis

โพสต์ที่ 6

ตอบคุณ Guest
เคยสอบถามทาง tsd ตอนงาน MoneytExpo ด้วยคำถามเดียวกัน ได้คำตอบว่าเฉพาะบริษัทที่มีข้อตกลงกับทาง tsd เท่านั้นโดยรายชื่อบริษัทที่โอนเงินปันผลเข้าบัญชีอัตโนมัติตาม linkที่ตอบคุณ Harry ค่ะ
กรณีของเราคือบริษัทที่ถืออยู่ไม่มีในรายชื่อค่ะ ลองตรวจสอบดูนะคะ
Kao

โพสต์ที่ 7

anti-red เขียน::shock: อ๊ะ ผมเคยได้รับแผ่นพับตอนช่วงกลางปี
มันเขียนว่า รายการละ 10 บาทนี่ครับ (ไม่เกิน 5 แสน)
ยกเว้นแล้วเหรอครับ
พอดีผมเพิ่งได้รับใบแจ้งเงินปันผลเข้าบัญชี (สีเขียว)โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม และมีใบแนบซึ่งมีรายละเอียดตามที่ผมได้postไว้แล้วครับ
ว่าไม่เสียค่าธรรมเนียมใดๆ :D
anti-red

โพสต์ที่ 8

^

คาดว่า update กว่า ขอบคุณครับ 8) (แต่หุ้นผม ไม่ได้อยู่ใน list อยู่ดี เฮ่อ)
กบน้อย เผชิญโลกกว้าง ทุนต่ำ ๆ เริ่มด้วยแดง จะแรงในอนาคต
dba

โพสต์ที่ 9

ผมโดน 10 บาทครับ advance
PAL

โพสต์ที่ 10

โทรไป confirm ไม่เสียครับ
แต่มีบริษัทฯ ที่เข้าร่วมโครงกรประมาณ 100 กว่า บจ. เท่านั้น
ตาม link
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 11

เช็ครายชื่อบริษัทแล้วครับ ไม่มีบริษัทที่ผมได้ปันผลอยู่จริงๆด้วยครับ ขอบคุณครับคุณ Neohapsis

เอ..ว่าแต่ทำไมถึงมีบริษัทเข้าร่วมโครงการนี้น้อยละครับ ทั้งๆที่เป็นโครงการที่ดีสำหรับนักลงทุนไม่ต้องเสียเวลานำเช็คไปเข้าแบงค์ :?
dc

โพสต์ที่ 12

Kao เขียน: พอดีผมเพิ่งได้รับใบแจ้งเงินปันผลเข้าบัญชี (สีเขียว)โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม และมีใบแนบซึ่งมีรายละเอียดตามที่ผมได้postไว้แล้วครับ
ว่าไม่เสียค่าธรรมเนียมใดๆ :D
เคยได้รับโบรชัวร์จากศูนย์รับฝากหลักทรัพย์เรื่องการโอนเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคารเหมือนกันค่ะ แต่ระบุว่าต้องเสียค่าธรรมเนียม 10 บาท ก้อเลยไม่สมัคร :cry: เพราะสงสัยว่า.. เอ ทำไมเราต้องรับผิดชอบการเสียค่าธรรมเนียมด้วย ทั้งที่เราช่วยบริษัทเหล่านี้ประหยัดค่าใช้จ่ายการออกเช็คแท้ๆ

ต่อมา SCB ที่เราถืออยู่ ส่งใบแจ้ง (มาพร้อมกับเช็คเงินปันผลเดือนพ.ค.) ว่า SCB จะรับผิดชอบค่าใช้จ่าย 10 บาทให้ :D ดีใจจริงๆ ค่ะ :D

แต่ถึงอย่างไรก็ไม่กล้าสมัครอยู่ดี เพราะเกรงว่าบริษัทอื่นๆ จะไม่ใจดีรับผิดชอบค่าธรรมเนียมให้เหมือน SCB น่ะสิคะ
anti-red

โพสต์ที่ 13

เมื่อวานเพิ่งได้จดหมายมาฉบับนึงครับ เลยมาช่วยลงรูปยืนยัน 8)
อยากให้ทุกบริษัทเข้าร่วมโครงการนี้จังเลย

รูปภาพ[/img]
harry

โพสต์ที่ 14

ผมก็ได้ครับ คิดว่าคงสมัครไป แม้จะมีหุ้นบางัวที่ถืออยู่ ไม่เข้าร่วมโครงการ ก็เค้าฟรีแล้วนี่ครับ ไปสมัครกันเถอะ
Expecto Patronum!!!!!!
TOMOKI

โพสต์ที่ 15

ใครส่งจดหมายนี้มาให้ละครับ

ผมเปิดบัญชีก็หลายโบรคอยู่

ยังไม่ได้จดหมายด้านบนเลยครับ
PAL

โพสต์ที่ 16

มาจากศูนย์รับฝากเองเลยครับ

หากช่วงนี้ใครได้เงินปันผล ก็จะมีแนบมาด้วย
ของผมมาพร้อมกับเช็คปันผล se-ed ครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับ คุณ PAL

ผมกำลังจะได้ปันผล

แต่ยังไม่ได้รับเงินครับ
armknp

โพสต์ที่ 18

ผมอ่านรายละเอียดในแผ่นพับสีเขียวที่แนบมาด้วย มันเขียนไว้นะครับว่า

3. อาจมีค่าธรรมเนียมในการโอนเงินต่างๆ เข้าบัญชีธนาคารตามอัตราที่ธนาคารพาณิชย์กำหนด โดยหักจากเงินปันผล

ผมเข้าใจว่า เช่น ปกติ เช็คปันผลออกมาเป็นเช็ดของ BBL แต่บัญชีเงินฝากที่เราให้ไว้เป็นบัญชีของแบงค์อื่นๆ ที่ไม่ใช่ BBL เช่น KBANK เราก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมการโอนเงินเองครับ

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดรึป่าวนะครับ
ยังไงลองอ่านรายละเอียดด้านหลังให้ดีๆ นะครับ ใครสมัครใช้แล้วเป็นไงบ้างยังไงบอกด้วยครับ ผมก็อยากใช้
armknp

โพสต์ที่ 19

อ้อ ข้อ 4 ก็เขียนด้วยว่า ถ้าเงินที่ได้รับเท่ากับหรือต่ำกว่าค่าธรรมเนียม นายทะเบียนจะจ่ายเป็นเช็คครับ

สงสัยเสียค่าธรรมเนียมแหงๆ
Kao

โพสต์ที่ 20

ผมได้ใบแนบใบใหม่จากศูนย์รัยฝากหลักทรัพย์ครับ เขียนว่า...

e-Dividend, Easy Way...for Easy Life
ข่าวดี..สำหรับผู้ลงทุนที่รับเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคาร
บัดนี้ท่านไม่ต้องชำระค่าธรรมเนียมการโอนเงินอีกต่อไป
บริษัทที่จ่ายเงินปันผลจะเป็นผู้ชำระแทนท่าน
ดังนั้นท่านจึงได้รับเงินปันผล โดยไม่ถูกหักค่าธรรมเนียม

ดังนั้นสบายใจได้ครับว่าไม่ต้องเสีย :D
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 21

ใกล้ช่วงเทศกาลเงินปันผลแล้วนะครับ

เลยขุดมาให้ดูกันเผื่อใครยังไม่ได้สมัคร :)
VI ฝึกหัด
thipong

โพสต์ที่ 22

ใครมีฟอร์มใบสมัครบ้างครับ ขอบ้างครับ
big15096

โพสต์ที่ 23

เข้าไปดูได้ครับที่ www.tsd.co.th
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 24

Kao เขียน:ผมได้ใบแนบใบใหม่จากศูนย์รัยฝากหลักทรัพย์ครับ เขียนว่า...

e-Dividend, Easy Way...for Easy Life
ข่าวดี..สำหรับผู้ลงทุนที่รับเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคาร
บัดนี้ท่านไม่ต้องชำระค่าธรรมเนียมการโอนเงินอีกต่อไป
บริษัทที่จ่ายเงินปันผลจะเป็นผู้ชำระแทนท่าน
ดังนั้นท่านจึงได้รับเงินปันผล โดยไม่ถูกหักค่าธรรมเนียม

ดังนั้นสบายใจได้ครับว่าไม่ต้องเสีย :D
บริษัทที่จ่ายเงินปันผลเป็นผู้ชำระแทนท่าน .. มันก็บริษัทของผมเหมือนกันนี่ครับ .. สรุปแล้วผมก็ต้องจ่ายอยู่ดี  :cry:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
tattoo_thai

โพสต์ที่ 25

บริษัทที่จ่ายเงินปันผลเป็นผู้ชำระแทนท่าน .. มันก็บริษัทของผมเหมือนกันนี่ครับ .. สรุปแล้วผมก็ต้องจ่ายอยู่ดี  :cry:  
มุมมองแบบเจ้าของกิจการจริงๆ เยี่ยมครับ
jaychou

โพสต์ที่ 26

[quote="tattoo_thai"][quote]บริษัทที่จ่ายเงินปันผลเป็นผู้ชำระแทนท่าน .. มันก็บริษัทของผมเหมือนกันนี่ครับ .. สรุปแล้วผมก็ต้องจ่ายอยู่ดี
bmw2681

เพิ่มเติม

โพสต์ที่ 27

ล่าสุด ผมได้ติดต่อทางศูนย์ฯ เพื่อขอเปลี่ยนบัญชีรับเงินปันผลใหม่ จากบัญชีเดิมที่สงสัยว่า ทางธนาคารคงปิดไปแล้ว เนื่องจากไม่มีการเคลื่อนไหวของบัญชีหลายปีมาแล้ว มาเป็นบัญชีออมทรัพย์ที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน ทางศูนย์ฯ จึงบอกให้เตรียมเอกสารดังนี้ คือ
1.สำเนาบัตรประชาชน พร้อมเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง
2.สำเนาสมุดธนาคาร (รับเฉพาะออมทรัพย์) หน้าที่มีเลขบัญชี และชื่อ-สกุล เจ้าของบัญชี พร้อมเซ็นรับรองสำเนา
3.บันทึกใบคำร้อง ให้เราพิมพ์ขึ้นเองง่ายๆ ว่า ต้องการเปลี่ยนบัญชีเพื่อรับเงินปันผล
แล้วส่งเอกสารทั้งหมดไปยังศูนย์ฯ ทางศูนย์จะดำเนินการให้ โดยไม่มีค่าธรรมเนียมใดๆ
โดยปกติ ทางศูนย์ฯ จะดำเนินการโอนเงินปันผลให้ผู้ถือหุ้นที่มีสิทธิ์ได้รับ เข้ายังบัญชีออมทรัพย์เดิมที่เคยโอนให้ หากบัญชีนั้น ถูกยกเลิก หรือไม่ได้ใช้แล้ว ทางศูนย์ฯ จะส่งเป็นเช็คมาให้ ซึ่งทางศูนย์ฯ จะเป็นผู้ติดตามเพื่อส่งเช็คมาเอง ประมาณ 2-4 สัปดาห์ หลังวันขึ้น xd จะได้รับเช็ค
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
นายสต็อก

สวดให้ e-dividend

โพสต์ที่ 28

ขออาราธานาคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้
ตลาดหลักทรัพย์ ไม่เก็บค่าธรรมเนียม E-Dividend
จากนักลงทุนทุกท่าน ตลอดไป (สาธุ!!!...) :oops:

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 29

ใครไปขุดกระทู้นี้ขึ้นมาล่ะเนี่ย
:)
โพสต์โพสต์