กำไรเท่ากัน แต่ความรู้สึกไม่เหมือนกัน (Contrast Effect)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pinguwing
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

กำไรเท่ากัน แต่ความรู้สึกไม่เหมือนกัน (Contrast Effect)

โพสต์ที่ 1

https://storylog.co/story/56a0d7822519ec78788b9c40

สมมุตินะครับว่าเราเคยจับจ้องมองหุ้นของบริษัทหนึ่ง เรานั่งไล่อ่านงบแล้วพบว่า กำไรของบริษัทในปีนี้เพิ่มขึ้นจากปีที่แล้วตั้ง 20% จาก 200 ล้านบาท เป็น 240 ล้านบาท เราคงรู้สึกดีใช่ไหมครับ

นอกจากนั้น ถ้าเราไปเปรียบเทียบกับบริษัทอีกบริษัทหนึ่งที่เราก็จับจ้องมองไว้อยู่เหมือนกัน แต่บริษัทนั้น กำไรกลับลดลงตั้ง 10%

อย่างนี้เราเริ่มจะรู้สึกว่าบริษัทแรกดีมากขึ้นไปอีกเลยใช่ไหมครับ

เอาใหม่นะครับ ถ้าสถานการณ์เปลี่ยนไป กำไรของบริษัทที่เรามองอยู่ (บริษัทแรก) ลดลง 50% จากปีที่แล้ว คือเคยได้กำไร 480 ล้านบาท ตอนนี้เหลือเพียง 240 ล้านบาท เราคงเริ่มรู้สึกไม่ดีกับบริษัทแรกใช่ไหมครับ

แล้วถ้าอีกบริษัทหนึ่งที่เราก็มองไว้เหมือนกัน กำไรดันเพิ่มขึ้นตั้ง 10% คราวนี้รู้สึกอย่างไรครับ
คำตอบคือ ก็คงรู้สึกแย่กับบริษัทแรกมากขึ้นไปอีก !!!

ทั้ง ๆ ที่ทั้งในกรณีที่ 1 และ 2 ที่ผมยกตัวอย่างนั้น บริษัทแรกมีกำไร 240 ล้านบาทเท่ากัน
แต่ความรู้สึกต่างกันราวฟ้ากับเหว

ความรู้สึกนี้ไม่แปลกหรอกครับ มันก็เป็นความรู้สึกเหมือนตอนเราเด็ก ๆ แล้วคุณครูเคยให้ทดลองให้เราเอามือซ้ายจุ่มน้ำร้อน มือขวาจุ่มน้ำเย็น แล้วสักพักให้เอามือสองมือมาจุ่มน้ำธรรมดาพร้อม ๆ กัน ทั้ง ๆ ที่น้ำธรรมดาในอ่างนั้นอุณหภูมิเท่ากันทั้งอ่าง แต่มือซ้ายเรากับรู้สึกเย็น (เพราะเคยจุ่มน้ำร้อนมาก่อน) ในขณะที่มือขวาเรารู้สึกร้อน (เพราะเคยจุ่มน้ำเย็นมาก่อน)

ซึ่งจริง ๆ การทดลองนี้มีมาตั้งนานแล้วครับ เป็นการทดลองของนักปรัชญาที่ชื่อว่า John Locke
ตั้งแต่ศตวรรษที่ 17 โน่นแน่ะ

สิ่งที่เราเจอมีชื่อเรียกว่า Contrast effect ครับ

คือคนเรามักจะมีความรู้สึกในเชิงเปรียบเทียบเสมอ เวลาเราบอกว่าบริษัทดีหรือไม่ดี บางทีมันไม่ได้มาจากตัวเลขผลประกอบการอย่างเดียวหรอกครับ มันมาจากประสบการณ์ของแต่ละคนด้วย

ดังนั้นเวลาไปถามนักวิเคราะห์ หรือ กูรูท่านใด ฟังแล้ว ต้องระวังด้วยนะครับ เนื่องจากคำว่า “ดี” ของแต่ละท่านนั้น มันอาจจะมี Contrast effect แฝงอยู่ก็เป็นได้

เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งเชื่อเขา 100% ในทันทีนะครับ

ติดตามอ่านบทความอื่น ๆ ได้ทาง https://storylog.co/Nopadol
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: กำไรเท่ากัน แต่ความรู้สึกไม่เหมือนกัน (Contrast Effect)

โพสต์ที่ 2

นี่คือโปรโมตเว็บหรืออะไรครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
pinguwing

Re: กำไรเท่ากัน แต่ความรู้สึกไม่เหมือนกัน (Contrast Effect)

โพสต์ที่ 3

อยากแชร์บทความทึ่ีคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์น่ะครับ แต่ถ้าท่านเห็นว่าไม่เหมาะสมกับ Webboard นี้ ต้องขออภัยด้วยครับ เอาเป็นว่าต่อไปจะไม่ post เนื้อหาลักษณะนี้ใน Webboard นี้แล้วกันนะครับ
rainforce
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

pinguwing เขียน:อยากแชร์บทความทึ่ีคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์น่ะครับ แต่ถ้าท่านเห็นว่าไม่เหมาะสมกับ Webboard นี้ ต้องขออภัยด้วยครับ เอาเป็นว่าต่อไปจะไม่ post เนื้อหาลักษณะนี้ใน Webboard นี้แล้วกันนะครับ
โพสต์ต่อเถอะครับ ผมตามอ่านอยู่

:'O :'O :'O

หรือมีเพจไหมครับ จะไปกดติดตาม
pinguwing

โพสต์ที่ 5

rainforce เขียน:
pinguwing เขียน:อยากแชร์บทความทึ่ีคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์น่ะครับ แต่ถ้าท่านเห็นว่าไม่เหมาะสมกับ Webboard นี้ ต้องขออภัยด้วยครับ เอาเป็นว่าต่อไปจะไม่ post เนื้อหาลักษณะนี้ใน Webboard นี้แล้วกันนะครับ
โพสต์ต่อเถอะครับ ผมตามอ่านอยู่

:'O :'O :'O

หรือมีเพจไหมครับ จะไปกดติดตาม
ตาม Page นี้ก็ได้ครับ จะได้ไม่รบกวนท่านอื่น ๆ ด้วยน่ะครับ ขอบคุณที่ติดตามนะครับ https://www.facebook.com/DataAnalysisforDecisionMaking/
ADAM SMITH
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

ผมก็ติดตามอ่านเหมือนกัน บทความก็เกี่ยวกับจิตวิทยาการลงทุนน่าจะpostได้นะครับ
Highway_Star

โพสต์ที่ 7

เอาจริงๆ ผมว่าแค่โปรโมทนิดหน่อยก็น่าจะโอเคอยู่นะครับ
แปะไว้นิดๆ หน่อยๆ คงไม่เป็นไรเพราะมี link กลับไปที่เวบนั้นอยู่แล้ว
แต่นี่แปะไว้เยอะไปหน่อยครับ ดูๆ แล้วนอกจากจะเหมือนโปรโมท
ยังจะเหมือนจะเอา backlink จากเวบ thaivi ด้วย (เหมือนจะ dofollow ด้วยนะครับ)
บทความมันก็ดีอยู่ครับ แต่มันเยอะไปหน่อย คหสต.นะครับ
pinguwing

โพสต์ที่ 8

Highway_Star เขียน:เอาจริงๆ ผมว่าแค่โปรโมทนิดหน่อยก็น่าจะโอเคอยู่นะครับ
แปะไว้นิดๆ หน่อยๆ คงไม่เป็นไรเพราะมี link กลับไปที่เวบนั้นอยู่แล้ว
แต่นี่แปะไว้เยอะไปหน่อยครับ ดูๆ แล้วนอกจากจะเหมือนโปรโมท
ยังจะเหมือนจะเอา backlink จากเวบ thaivi ด้วย (เหมือนจะ dofollow ด้วยนะครับ)
บทความมันก็ดีอยู่ครับ แต่มันเยอะไปหน่อย คหสต.นะครับ
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ จริง ๆ link ที่ผม post นั้น เป็น link ของ Storylog ที่ผมใช้เขียนเป็นประจำ ไม่ใช่ Web ของผมเลยครับ แต่เข้าใจประเด็นที่ท่านเขียนมาครับ ต้องขออภัยอีกครั้งหากรบกวนนะครับ
Highway_Star

โพสต์ที่ 9

pinguwing เขียน: ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ จริง ๆ link ที่ผม post นั้น เป็น link ของ Storylog ที่ผมใช้เขียนเป็นประจำ ไม่ใช่ Web ของผมเลยครับ แต่เข้าใจประเด็นที่ท่านเขียนมาครับ ต้องขออภัยอีกครั้งหากรบกวนนะครับ
แหม่พี่ มันไม่ได้รบกวนครับ เป็นสิทธิ์ของพี่เลยครับที่จะแปะหรือแบ่งปันอะไร เพราะหลายอันก็มีประโยชน์ดีครับ
ส่วน link นั้นทำเป็นลายเซ็นใต้ข้อความก็ได้ครับผม
nuthjira
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 10

ขอเป็นกำลังใจให้โพสต์ต่ออีกเสียงนึงครับ
....ความโลภจะนำนักลงทุนส่วนมาก ไปแสวงหาทางลัดเพื่อความสำเร็จในการลงทุน
แทนที่จะคาดหวังผลตอบแทนทบต้นที่เหมาะสมในระยะยาว ....
Leo_1978
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

เป็นกำลังใจให้โพสต์ต่อครับ อ่านในนี้ มันอ่านง่ายกว่า link ที่แปะไว้ครับ
และบทความก็เป็นประโยชน์ต่อการลงทุนครับ
pinguwing

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกท่านครับ เอาเป็นว่าผม post ต่อ โดยไม่ใส่ link ดีกว่าครับ น่าจะดีกว่าครับ
satit
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 13

เป็นไปได้ไหมที่จะโพสต่อๆกันในหน้าเดียวที่เป็นหัวข้อใหญ่ เช่นใช้ชื่อว่า "กลเม็ดจิตวิทยาการลงทุน" เผื่อให้ง่ายต่อการค้นหาภายหลังและอ่านต่อเนื่องเป็น series ได้ และอาจอยู่ในส่วน บทความการลงทุนครับ
pinguwing

โพสต์ที่ 14

satit เขียน:เป็นไปได้ไหมที่จะโพสต่อๆกันในหน้าเดียวที่เป็นหัวข้อใหญ่ เช่นใช้ชื่อว่า "กลเม็ดจิตวิทยาการลงทุน" เผื่อให้ง่ายต่อการค้นหาภายหลังและอ่านต่อเนื่องเป็น series ได้ และอาจอยู่ในส่วน บทความการลงทุนครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเข้าไปดูในส่วน "บทความการลงทุน" แล้ว แต่รู้สึกว่าเราจะไป post ไม่ได้มั้งครับ เพราะเห็นเป็นเฉพาะบทความสำหรับกูรูต่าง ๆ ของ Thaivi เท่านั้น เช่น ท่าน ดร. นิเวศน์ หรือท่านอื่น ๆ น่ะครับ ส่วนการใช้หัวข้อใหญ่ ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองทำดูครับ
satit
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 15

ผมจำไม่ค่อยได้ หมายถึง คลังกระทู้คุณค่ามากกว่าครับ
โพสต์โพสต์