เราก็ซื้อหุ้นตัวนี้นะ หุ้นดีมีอนาคต (Confirmation Bias)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pinguwing
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

เราก็ซื้อหุ้นตัวนี้นะ หุ้นดีมีอนาคต (Confirmation Bias)

โพสต์ที่ 1

https://storylog.co/story/569babe6db1b8203754f919e

เราก็ซื้อหุ้นตัวนี้นะ หุ้นดีมีอนาคตจริง ๆ (Confirmation Bias)
เคยเจอสถานการณ์นี้ไหมครับ
เวลาเราตัดสินใจว่าจะซื้อหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง
แล้วเราเกิดลังเลใจ สิ่งที่เรามักจะทำคือพยายามหาข้อมูล

อ้าว แล้วมันผิดตรงไหนล่ะครับ
ลังเลใจ เราก็หาข้อมูลเพิ่มเติมสิ

ก็ไม่ผิดหรอกครับ ถ้าเราจะหาข้อมูลเพิ่ม
แต่ที่เราชอบทำกันคือ ...

เราเริ่มโทรไปหาคนที่ถือหุ้นตัวที่เราสนใจอยู่แล้วถามว่าหุ้นตัวนี้ดีไหม !!!
เราเข้าไปใน Webboard แล้วถามคนที่ถือหุ้นตัวนั้นว่าหุ้นนี้มีอนาคตเป็นอย่างไร !!!

คงเดาได้ใช่ไหมครับว่าคำตอบมันจะเป็นอย่างไร !!!

มันก็เหมือนว่าเราอยากจะซื้อรถเบนซ์ แล้วเข้าไปถามเซลล์ขายรถเบนซ์ว่ารถเบนซ์ดีไหม !!!

แน่นอนครับ สิ่งที่เราได้กลับมาก็คือความคิดเห็นทางด้านบวกเท่านั้น

คนถือหุ้นตัวนั้นอยู่ ...
เขาก็ต้องบอกว่าหุ้นตัวนั้นดีจริงไหมครับ

สิ่งที่เราทำมันไม่ใช่การหาข้อมูลอย่างเป็นกลาง
มันเป็นการหาข้อมูลเพื่อ confirm ความคิดของเราเท่านั้น

ถ้าท่านทำแบบนี้ แสดงว่าท่านกำลังมี Confirmation bias ครับ

ในการลงทุนก็เช่นกันครับ เราอาจจะดูเหมือนว่ากำลังหาข้อมูล
ทั้ง ๆ ที่ จริงจริงแล้ว เราต้องการหาข้อมูลที่ Confirm ความคิดของเราต่างหาก

บางที บางข้อคิดเห็นอาจจะเป็นไปในทางลบ แต่ถ้าเราเชื่อและตัดสินใจว่าหุ้นตัวที่เราจะซื้อมันดีแล้ว เราก็หาทางจะแปลผลให้เป็นบวกได้

เช่นหุ้นตัวนี้ Price to Earning (PE) Ratio มันสูงนะ (สำหรับคนที่ไม่ทราบ PE Ratio เป็นการวัดอัตราส่วนระหว่างราคาหุ้นกับกำไรต่อหุ้น ยิ่งสูง ยิ่งแสดงว่าหุ้นถูกตั้งราคาไว้แพงมากเมื่อเทียบกับกำไรของบริษัทที่ทำได้)

ถ้าเรามี confirmation bias เราก็อาจจะแปลผลเข้าข้างตัวเอง เช่น ก็ดีสิ แสดงว่านักลงทุนให้ความสนใจมาก อาจมีข่าวดีซ่อนอยู่

เราทุกคนมี Bias ลักษณะนี้อยู่ครับ

เหมือนกับที่ Bart Ehrman Professor ผู้เชี่ยวชาญในเรื่องการศึกษาทางด้านศาสนาจาก University of North Carolina ที่ Chapel Hill ได้เคยกล่าวไว้ว่า

"People almost always find what they're expecting to find if they allow their expectations to guide their search"

"คนเรามักจะเจอ สิ่งที่เราคาดว่าจะเจอ ถ้าเรายอมให้คาดหวังของเราชี้นำการค้นหาของเรา"

หรือแปลเป็น version ง่าย ๆ ว่า "หาอะไร ก็เจอสิ่งนั้น" แหละครับ

ติดตามอ่านบทความอื่น ๆ ได้ทาง https://storylog.co/Nopadol
โพสต์โพสต์