Availability heuristic

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pinguwing
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Availability heuristic

โพสต์ที่ 1

ปีที่แล้วเผาหลอก ปีนี้ท่าทางจะเผาจริง (Availability heuristic)

https://storylog.co/story/568ee2f75a3ee62650f650a3

ทุกคนคิดว่า คำในภาษาอังกฤษ ที่เริ่มต้นด้วย K
กับคำภาษาอังกฤษที่มีตัวอักษรตัวที่ 3 เป็นตัว K
อันไหนมีมากกว่ากันครับ

ให้เวลาคิดครับ ...
...
...
ได้คำตอบหรือยังครับ (ทำไมเร็วจัง)

ถ้าท่านเป็นเหมือนคนทั่วไป คำตอบจะเป็นคำที่ขึ้นต้นด้วย K ใช่ไหมครับ
ผิดครับ !!!

เพราะความเป็นจริงคือ คำภาษาอังกฤษที่มี K เป็นตัวอักษรตัวที่ 3 มีจำนวนมากกว่าคำภาษาอังกฤษที่ขึ้นต้นด้วย K ถึง 3 เท่า !!!

คำถามคือทำไมคนส่วนใหญ่ตอบผิด (ถ้าท่านตอบไม่ผิด แสดงว่าท่านไม่ใช่คนส่วนใหญ่นะครับ 5555)
คำตอบคือคนส่วนใหญ่ นึกถึงคำที่ขึ้นต้นด้วย K เช่น Kangaroo Kitchen
ได้ง่ายกว่าคำที่มี K เป็นตัวอักษรตัวที่ 3 เช่น Ask หรือ Acknowledgement

เราจึงมักจะ Overestimate สิ่งที่เราจำได้ไงครับ

ครั้งต่อไป เวลาเราคิดว่าหุ้น IPO ตัวหนึ่ง ราคาจะขึ้น ลองคิดดูอีกทีครับว่า ที่เราคิดว่าราคามันจะขึ้น
เป็นเพียงเพราะว่าเราเห็น IPO ของหุ้นอีกตัวก่อนหน้านี้ราคามันขึ้นหรือเปล่า
ลองหยุดคิดถึงสถิติต่าง ๆ แล้วถามตัวเองก่อนครับว่าที่เราประมาณการนั้น มันเป็นกลางไหม
หรือจริง ๆ แล้ว มันเป็นเพียงแค่ เรายังจำเหตุการณ์นั้นได้เพราะว่ามันเพิ่งเกิดขึ้นเท่านั้นเอง
โพสต์โพสต์