กลุ่มเหล็กจะกลับมาฟื้นได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
richierich
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

กลุ่มเหล็กจะกลับมาฟื้นได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

พวกกลุ่มเหล็กเส้นมีโอกาสจะฟื้นบ้างไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jazzman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กลุ่มเหล็กจะกลับมาฟื้นได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ผมว่า ถ้ามองภาพรวม ตลาดโลกโดนกดดันจาก การทุ่มตลาดของเหล็กจีน ตราบได้ ที่ supply ยังเยอะกว่า demand ยิ่งจีนเองโตได้น้อยลง และเน้นเติบโตภายในประเทศ ก็ยากที่จะกลับมาครับสำหรับอุตสาหกรรมเหล็ก . นอกจากผู้ผลิตเหล็กจีนลดกำลังการผลิตหรือปิดโรงงานออกไป
ช่วงนี้มองกลุ่มอื่นดีกว่าครับ ระยะเวลาน่าจะนาน และจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ถึงจะเป็นรอบของเหล็ก เราลงทุนช้าหน่อยแพงหน่อยสัก 10-20% ก็ยังทัน
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
richierich
ผู้ติดตาม: 18

Re: กลุ่มเหล็กจะกลับมาฟื้นได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ในประเทศไทยเหมือนมาตรการ anti dumping จะเริ่มเห็นผลช่วงสั้น ราคาเหล็กล่าสุดเดือนมีนาคม ขยับขึ้น
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

อ้างอิง จาก พี่สุมาอี้ นะคับ
ถ้ากลับมาคือ peak เมื่อก่อนหน้านี้4-5 ปี
ตอนนั้น จีน มี โอลิมปิก คอมโม เหล็ก ยาง ขึ้นหมด
แต่พี่สุมาอี้ บอกว่า จีน ประกาศ จะเป็น ประเทศ ธุรกิจบริการ
ไม่ใช่ ธุรกิจ การผลิต แล้ว
ดังนั้น ถ้ามันจะขึ้น คงต้องจาก story อื่น ที่ไม่ใช่จีน
หรือพูดง่ายๆ ระยะสั้นๆ มองไม่เห็นความหวังมั้งคับ
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
โพสต์โพสต์