รบกวนสอบถาม feedback เว็บไซต์หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

รบกวนสอบถาม feedback เว็บไซต์หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ คือ ผมลองเขียนเว็บบอร์ดเล่นๆ ครับ (ฝึกฝีมือครับ)

ผมคิดว่า อยากลองสร้างเว็บบอร์ดเกี่ยวกับการลงทุน ที่ simple กับผู้ใช้ครับ
และมี feature คล้ายๆ ห้อง 100 คน 100 หุ้นด้วยครับ

แต่ผมไม่แน่ใจว่า ในมุมมองของคนทั่วไป(ที่ไม่ใช่ผม) นั้น เว็บที่ผมสร้าง มันมีประโยชน์ มีคนอยากใช้ หรือมีคนอยากสมัครสมาชิกมาโพสต์หรือเปล่า

รบกวนเพื่อนๆ ช่วย feedback ด้วยครับ
- ว่าเว็บ มีประโยชน์ หรือ ไร้ประโยชน์ครับ (ไม่ต้องเกรงใจนะครับ)
- มี feature ไหนที่อยากให้เพิ่ม / ลด, ควรมี (ไม่ต้อง concern เรื่องยาก ง่าย เป็นไปได้หรือไม่ได้ นะครับ)
- เว็บนี้ ผมเขียนเองเลยครับ ดังนั้น feature ต่างๆ สามารถปรับปรุงแก้ไขได้ครับ, customize ได้มากกว่าใช้ tool เช่น phpbb ครับ

feature ณ ปัจจุบันครับ
- signup, signin, signout

- feature หุ้นรายตัวครับ คล้ายๆ 100 คน 100 หุ้น แต่ผมแยกเป็น thread
เช่น อยากเข้าห้อง bigc
1. เข้า https://drpiggy.com/board.php
2. พิมพ์ bigc.bk แล้วกดปุ่ม "Get Quote"
3. หน้าจอจะแสดงทุกบทความที่เกี่ยวกับ bigc
4. เราสามารถ sort ตาม วันที่สร้าง, วันที่อัพเดท, จำนวนคนดู, จำนวนคนตอบ ได้ครับ

- responsive app ครับ ผู้ใช้สามารถใช้งานได้จากทั้งบนคอม, smart phone, tablet

URL ครับ: https://drpiggy.com/board.php

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากนะครับ
คนหลังเขา
ผู้ติดตาม: 11

Re: รบกวนสอบถาม feedback เว็บไซต์หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ชื่นชมในความพยายามครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจthemeหลักที่จขกท.ต้องการสื่อสารกับคนอ่าน
ลองอธิบายโครงสร้าง และแก่นของเว็ปละเอียดเพิ่มอีกสักหน่อยน่าจะดีนะครับ
vim
ผู้ติดตาม: 24

Re: รบกวนสอบถาม feedback เว็บไซต์หน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

ไม่อ้อมค้อมนะครับ ผมเข้าเว็บแล้วยังรู้สึกสับสนครับ ผู้ใช้อย่างผมเข้าเว็บแล้วไม่เข้าใจว่าเว็บเกี่ยวกับอะไร ต้องการอะไร และใช้งานอย่างไร
ฟีเจอร์ต่างๆที่พูดถึง ผมมองว่ามันเป็นอะไรที่ไม่สำคัญเป็นอันดับต้นๆ

ผมคิดว่าควรจะเรียงลำดับความสำคัญก่อนว่า อะไรเป็น main requirements, อะไรเป็น optional features ถ้าทำตรงนี้น่าจะได้เว็บที่เป็นรูปเป็นร่างขึ้นครับ

อีกส่วนหนึ่งคือการพัฒนา CMS เองนั้นใช้ต้นทุนแรงและเวลามาก ถ้ามันไม่ใช่ส่วนสำคัญจริงๆผมคิดว่าน่าจะใช้พวก Opensource แล้วไปพัฒนาต่อจะดีกว่าครับ

ยังไงก็ขอชื่นชมความตั้งใจครับ ผมมองว่าความตั้งใจนี้สำคัญที่สุดเลย เพราะถ้ายังตั้งใจทำไปเรื่อยๆยังไงก็ไปถึงจุดหมาย
Vi IMrovised
dojii
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ลองเข้าไปดูแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับว่าจะหาอะไร อย่างไร
ลองเพิ่มหมวดหมู่ต่างๆ ให้ชัดเจนเหมือนหน้าเว็บ thaivi ก็อาจจะดีขึ้นครับ
สู้ๆ ครับ
luckyman

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ :D
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

Tag อย่าง bigc.bk น่าจะทำให้คลิกได้ครับ ง่ายว่าคอยพิมพ์ทีละตัว
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 7

ผมชอบ web ของคุณ luckyman นะ
กดเล่นสนุกดีคับ
ฝีมือเขียนเวบ ดูดีเลยครับ (แอบอยากทำเป็นบ้าง)

ส่วน idea ขอเสนอแบบว่า เป็นคล้ายๆ social media ของ user แต่ละคน
Log in เข้ามา แล้วก็ แปะข้อมูลบริษัทที่ตัวเองสนใจ
มีรูป มีกราฟ อะไร ก็แปะๆ ไป คือ อยาก share อะไรก็ share ไป
ไม่ต้องไป search หาชื่อห้อง

เสร็จแล้วระบบมันจะ index ชื่อบริษัท ให้อัตโนมัติ

User ท่านอื่นๆ ก็สามารถ กดดูข้อมูลบริษัทต่างๆได้
(แต่ดู feed ชาวบ้านตรงๆ ไม่ได้ เป็น Anonymous)

แต่ไม่รู้จะมีคนเล่นด้วยรึเปล่านะครับ
ทุกวันนี้ก็มีคนชอบโพสไม่กี่คน
ส่วนใหญ่เน้นอ่าน update ข้อมูล
อาจเพราะ เวบ ThaiVI เรา ปรับเป็นระบบปิดด้วยเพื่อป้องกันมาม่าและปัญหาอื่นๆ
ทำให้ต้องแลกกับการมีส่วนร่วมของ user ไปโดยปริยาย

ปล. ว่าแต่กลุ่ม ลูกค้าเป้าหมายของคุณ luckyman คือใครหรอคับ
กำหนดกลุ่มเป้าหมายแม่นๆ น่าจะทำ web ได้ตรงใจกลุ่มเป้าหมายครับ

เวบบอร์ด แนวร้อยคนร้อยหุ้น ผมว่าตอนนี้ก็มีเยอะนะครับ แต่เปิดมาก็เจ๊งหมด
เหลือหลักๆ ไม่กี่ website คนหนีไปเล่น facebook, line กันหมด ตาม celeb แยกเป็นกลุ่มๆ
จะมีที่อยู่ได้ ก็ ThaiVI(แหล่งข้อมูล), Pantip (บันเทิง ดราม่า), หุ้นพรุ่งนี้ (เทคนิค)
ประมาณนี้หล่ะมั้ง
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
luckyman

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

คือ ผมเห็น www.seekingalpha.com แล้วคิดว่า เขาทำเว็บได้ดีมากครับ เลยอยากลองทำเลียนแบบครับ แต่ยังห่างชั้นเยอะครับ :oops:

ส่วน feedback ที่บอก quote name ให้ลิ้งได้ ผมเห็นด้วยและอัพเดทเว็บ www.drpiggy.com แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์