ผู้บริหารรายนี้ซื้อขายหุ้นก่อนงบออกภายใน30วันและรายงานกลตช้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
LA-Z-BOY
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ผู้บริหารรายนี้ซื้อขายหุ้นก่อนงบออกภายใน30วันและรายงานกลตช้า

โพสต์ที่ 1

บริษัทจดทะเบียนบริษัทนี้ ประกาศงบการเงิน วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2559 ที่ผ่านมา

แต่
1.ผู้บริหารท่านนี้ซื้อหุ้นวันที่ 3 และ 4 กุมภาพันธ์ 2559 >> แปลผลได้ว่า ซื้อหุ้น ก่อนประกาศงบภายใน 30 วัน ถือว่าผิดกฎพรบ.หลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ เรื่อง price sensitive period
2.รายงานการซื้อหลักทรัพย์ช้าเกินกว่า 3 วัน >> ถือว่าผิดหลักธรรมาภิบาลที่ดีของตลาดหลักทรัพย์
หมายเหตุ ประเด็นที่ 2. อาจเกิดขึ้น สืบเนื่องจากประเด็นที่ 1. คือ รอให้งบการเงินถูกประกาศสู่ public ก่อน แล้วจึงค่อยส่งรายงานครับ

ถ้ามีคำชี้แจงที่ดีก็น่ารับฟัง แต่ถ้าไม่มีก็น่าจะบกพร่องเรื่องการควบคุมการใช้ข้อมูลภายในที่ material (=มีนัยสำคัญ) และ non public ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ผู้บริหารรายนี้ซื้อขายหุ้นก่อนงบออกภายใน30วันและรายงานกล

โพสต์ที่ 2

รายงานช้านี่ แค่ผิดหลักธรรมาภิบาลใช่ไหมครับ ไม่มีบทลงโทษทางกฏหมาย?
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

Re: ผู้บริหารรายนี้ซื้อขายหุ้นก่อนงบออกภายใน30วันและรายงานกล

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณที่มาเตือนครับ
แต่ว่าถ้าผิดพรบ.หลักทรัพย์จริง ทำไมกลต.ไม่เล่น หลักฐานคามือขนาดนี้
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
LA-Z-BOY

โพสต์ที่ 4

กลต.และตลาดหลักทรัพย์ทราบเรื่องแล้วครับเพราะมีเจ้าหน้าที่ของกลต.ที่ monitor ทุกบริษัทจดทะเบียนอยู่ กำลังหาบทลงโทษตามความเหมาะสมอยู่ครับ
sealgeneral
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมกำลังสงสัยในเจตนาอยู่พอดี หลังจากตาม oppday ก็ลองหาข้อมูลเพิ่ม ก็เจอเหมือนท่านหล่ะครับ
เมื่อคนมีเงินและคนที่มีประสบการณ์มาพบกัน คนที่มีเงินจะได้ประสบการณ์ ส่วนคนที่มีประสบการณ์จะได้เงิน
คนเดินดิน

โพสต์ที่ 6

สรุปว่าผิดหรอครับ ซื้อขายก่อนงบออกภายใน 30 วัน
แล้วกรณี บ นี้ล่ะครับ... ทำไมปล่อยมาเรื่อย?
แนบไฟล์

คนเดินดิน

โพสต์ที่ 7

บ เดิม อีก 1 ตัวอย่าง
แนบไฟล์

checkmates

โพสต์ที่ 8

LA-Z-BOY เขียน:กลต.และตลาดหลักทรัพย์ทราบเรื่องแล้วครับเพราะมีเจ้าหน้าที่ของกลต.ที่ monitor ทุกบริษัทจดทะเบียนอยู่ กำลังหาบทลงโทษตามความเหมาะสมอยู่ครับ
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ พอดีไม่ค่อยรู้ข้อกฎหมาย ถ้าเกิดผู้บริหารซื้อขายก่อนงบออกภายใน 30 วันถือว่าผิดกฎพรบ.หลักทรัพย์มาตราไหนเอ่ยจะได้เป็น reference หรือเป็น case study เผื่อโดนเองในอนาคตครับ :B
LA-Z-BOY

โพสต์ที่ 9

มาตราไหน ผมไม่ทราบครับ
แต่ผมทราบว่า เจ้าหน้าที่ของตลาดหลักทรัพย์ และ เจ้าหน้าที่ของกลต. ที่รับผิดชอบ monitor บริษัทจดทะเบียนรายบริษัท ทราบครับ :)
checkmates

โพสต์ที่ 10

LA-Z-BOY เขียน:มาตราไหน ผมไม่ทราบครับ
แต่ผมทราบว่า เจ้าหน้าที่ของตลาดหลักทรัพย์ และ เจ้าหน้าที่ของกลต. ที่รับผิดชอบ monitor บริษัทจดทะเบียนรายบริษัท ทราบครับ :)
สรุปก็คือผิดกฎ พรบ.หลักทรัพย์ใช่ไหมครับ
โพสต์โพสต์