ถามเกี่ยวกับวิธีลงทุนแบบ"ป้าแอนด์"ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Night90
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

ถามเกี่ยวกับวิธีลงทุนแบบ"ป้าแอนด์"ครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่ดี่วันก่อนผมได้อ่านบทความของ อ.นิเวศน์ แล้วรู้สึกว่าบทความ ป้าแอนด์ เป้นบทความดีมากๆ เลยปริ้นไปให้เพื่อนอ่าน เพื่อนเกิดความสนใจขึ้นมาครับ เพราะ หลายๆคนไม่มีพื้นฐานทางบัญชีทางงบเลย

สิ่งที่ผมสงสัยเกี่ยวกับวิธีการลงทุนของป้าแอนด์คือ อะไรทำให้ป้าแอนด์ เลี่ยง การลงทุนใน บริษัทที่ดี ใน ราคาที่แย่(แพงเกินไปมากๆ) ได้บ้างครับ ในเมื่อ ป้าแอนด์ ไม่สนใจ PE ของหุ้นเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 23

Re: ถามเกี่ยวกับวิธีลงทุนแบบ"ป้าแอนด์"ครับ

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าป้าแอนน์เขาทำงานเป็นผู้ตรวจสอบภาษีมาทั้งชีวิต เลยมีความเข้าใจที่ดีเกี่ยวกับฐานะทางการเงินของบริษัท แต่ถ้าจะบอกว่าป้าแอนน์ไม่สนใจความถูกแพงเลยผมว่าไม่น่าใช่ครับ บางบริษัทที่ป้าแอนน์ลงทุนถึงแม้อาจดูแพงในมุมของ P/E แต่ถ้ามองกันยาวๆแล้วบริษัทที่แอนน์ลงทุนนั้นเป็นบริษัทที่สามารถจะอยู่รอดไปจนลูกหลานเกือบทั้งนั้น อาจจะเรียกได้ว่าเป็นนักลงทุนในหุ้นเติบโตอีกคนหนึ่งครับ

สิ่งหนึ่งที่ผมว่าเด่นมากของแอนน์ไชเบอร์ คือเธอเป็นคนที่จิตใจเข้มแข็งมาก เพราะระหว่างที่เธอลงทุนในช่วงหลังเกษียณก็มีบางจังหวะที่ตลาดหุ้นตกลงไปจนทำให้ขาดทุนหนัก แต่เธอก็ไม่ขาย สุดท้ายหุ้นกลับมาราคาสูงกว่าเดิม ความแน่วแน่ ความมั่นใจ และ passion ในบริษัทที่ตัวเองลงทุนแบบนี้ ผมว่าเลียนแบบได้ยากมาก ถ้าจะทำตามป้าแอนจริงๆเลยอาจจะไม่ง่ายนัก

ผมอ่านประวัติชีวิตเธอแล้ว ผมคิดว่าเธออยู่เพื่อที่จะพิสูจน์ตัวเองครับ และเธอก็ทำสำเร็จจริงๆ เสียดายที่เพื่อนร่วมงานเก่าของเธอหลายๆคนคงจากไปก่อนที่จะเห็น

ถ้าเพื่อนๆพื้นฐานความรู้ทางการเงินไม่แข็งมาก ผมคิดว่าลองให้อ่านบางส่วนของหนังสือ One Up on Wallstreet ของ Peter Lynch ครับ ตั้งแต่บทที่สองเขาจะอธิบายวิธีเลือกหุ้นในแบบที่คนธรรมดาก็ทำได้ และน่าจะทำได้ดีกว่าผู้จัดการกองทุนเสียด้วยซ้ำ ในไทยมีฉบับแปลโดย ดร นิเวศน์ เล่มนี้ผมแนะนำให้ทุกคนที่หัดเริ่มลงทุนอ่านเหมือนกัน
Vi IMrovised
Factor_9
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถามเกี่ยวกับวิธีลงทุนแบบ"ป้าแอนด์"ครับ

โพสต์ที่ 3

vim เขียน: ผมอ่านประวัติชีวิตเธอแล้ว ผมคิดว่าเธออยู่เพื่อที่จะพิสูจน์ตัวเองครับ และเธอก็ทำสำเร็จจริงๆ เสียดายที่เพื่อนร่วมงานเก่าของเธอหลายๆคนคงจากไปก่อนที่จะเห็น
หาอ่านได้ที่ไหนครับ :)
stay calm stay invest
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 4

แมวมอง เขียน:
vim เขียน: ผมอ่านประวัติชีวิตเธอแล้ว ผมคิดว่าเธออยู่เพื่อที่จะพิสูจน์ตัวเองครับ และเธอก็ทำสำเร็จจริงๆ เสียดายที่เพื่อนร่วมงานเก่าของเธอหลายๆคนคงจากไปก่อนที่จะเห็น
หลักๆก็หาอ่านจากในอินเตอร์เน็ตครับ หลายๆบทความกระจายกันไป มันไม่ยากมากถ้าลองหาดู
Vi IMrovised
Factor_9
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

vim เขียน:
แมวมอง เขียน:
หลักๆก็หาอ่านจากในอินเตอร์เน็ตครับ หลายๆบทความกระจายกันไป มันไม่ยากมากถ้าลองหาดู
ขอบคุณครับ นึกว่ามีหนังสือประวัติของเธอ :D
stay calm stay invest
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 6

นอกจากวิธีการลงทุนที่น่าทึ่งของป้าเเอนด์เเล้ว สิ่งที่ได้เรียนรู้อีกอย่างนึงคือ
"อย่าลืมใช้เงิน"บ้างนะครับ
เพราะชีวิตคนเราไม่เเน่นอน น้อยนักที่จะอายุยืนสุดๆอย่างป้าเเอนด์ ใช้เงินหาความสุขทางโลกอย่างเหมาะสมเเละเเบ่งเงินไปเก็บเกี่ยวบุญ ช่วยเหลือสังคมอย่างพอดี
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
โพสต์โพสต์