วิธีตอบเพื่อนเมื่อมีคนมาถามหุ้น++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

วิธีตอบเพื่อนเมื่อมีคนมาถามหุ้น++

โพสต์ที่ 1

ยากทราบความเห็นพี่ๆ ครับว่าเมื่อมีเพื่อน ญาติ พี่ น้อง มาถามหุ้นทำนองว่า หุ้น XXX ราคา X บาท ซื้อได้มั้ย?
ตอนนี้มีตัวไหนแนะนำบ้าง หรือว่า ต้นทุน XXX อยู่ 8 บาท ซื้อหรือถือต่อดี? คำถามแนวนี้เราควรตอบยังไงดีครับ
เพื่อไม่ให้คนถามรู้สึกว่าเราตอบส่งๆ เพราะโดยส่วนตัวลงทุนในหุ้นเล็กๆ ที่ไม่ใช่หุ้นตลาด แล้วพอเราจะแนะนำเค้าก็ไม่กล้าครับเพราะกลัวว่าเค้าไม่ได้รู้จักหุ้นนั้นดีพอ ลงทุนตามเราอาจขาดทุนได้ ขอบพระคุณมากครับ :) :)
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
6666666v
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: วิธีตอบเพื่อนเมื่อมีคนมาถามหุ้น++

โพสต์ที่ 2

KentaII เขียน:ยากทราบความเห็นพี่ๆ ครับว่าเมื่อมีเพื่อน ญาติ พี่ น้อง มาถามหุ้นทำนองว่า หุ้น XXX ราคา X บาท ซื้อได้มั้ย?
ตอนนี้มีตัวไหนแนะนำบ้าง หรือว่า ต้นทุน XXX อยู่ 8 บาท ซื้อหรือถือต่อดี? คำถามแนวนี้เราควรตอบยังไงดีครับ
เพื่อไม่ให้คนถามรู้สึกว่าเราตอบส่งๆ เพราะโดยส่วนตัวลงทุนในหุ้นเล็กๆ ที่ไม่ใช่หุ้นตลาด แล้วพอเราจะแนะนำเค้าก็ไม่กล้าครับเพราะกลัวว่าเค้าไม่ได้รู้จักหุ้นนั้นดีพอ ลงทุนตามเราอาจขาดทุนได้ ขอบพระคุณมากครับ :) :)
อย่าลงทุนเลยลงทุนมันยาก เวลาใครถามผมๆจะตอบไปแบบนี้ครับเพราะมันเรื่องจริง แต่ถ้ามีคนมาถามผมว่าธุรกิจนู้นนี้นั้นเป็นยังไงผมคุยได้ทั้งวันพูดเลย
I Like To Invest.
TBJTBT
ผู้ติดตาม: 0

Re: วิธีตอบเพื่อนเมื่อมีคนมาถามหุ้น++

โพสต์ที่ 3

ใครมาถามแบบนี้ ผมจะเล่า case study ของผมให้เค้าฟังครับ
แบบว่าซื้อแล้วติดดอยตัวไหนบ้าง
คัทลอสไปล่าสุดตัวไหนบ้าง โดนไปเท่าไหร่
ลอกหุ้นเซียนแล้วไม่เป็นอย่างที่คาด เจ็บปวดอย่างไร
ตอนวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์โดนไปเท่าไหร่ ยังไงบ้าง
หลายๆคนมักถอยออกมาครับ เพราะผมเล่าแต่ worst case ให้ฟัง

และถ้ายังไม่ถอย ผมก็จะบอกว่ามันยากนะ
คนที่ทำธุรกิจคนร่ำรวย
คนที่ทำงานจนก้าวหน้า ตำแหน่งใหญ่โต
มันยาก มันมีจำนวนคนที่สำเร็จน้อย และ ต้องใช้ความพยายามมากเพียงใด
เล่นหุ้นให้รวย ก็ยากแบบนั้นแหละ ไม่ได้ต่างกันหรอก

สุดท้าย ไม่ค่อยมีใครมาถามผมแนวๆนี้อีกเลยครับ
แต่ถ้าถามถึงความน่าสนใจในตัวธุรกิจ หรือ แนวโน้มเศรษฐกิจไทย+เศรษฐกิจโลก
แบบนี้คุยกันได้ยาวๆเลย
sci

โพสต์ที่ 4

ก็ตอบไปว่า มันคือความคิดเห็น มีถูกมีผิดไม่มีใครรู้หรอก

ราคาจะขึ้นจะลงก็ยากที่จะรู้ เงินเราเราก็ต้องดูแลเอง

อย่างของผมจะพูดชัดเจนแต่แรกตลอด จะกำไร จะขาดทุดก็เป็นเพราะคุณคนที่มาถามนะ

ถ้ามาว่าโทดกันขอให้เจ๊งหุ้นหมดตูด ให้พูดออกเสียงแบบลูกเสือด้วย ฮ่าๆ
Night90
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ผมจะถามกลับก่อนครับว่า

"ช่วงเล่าเกี่ยวกับบริษัทนั้นมาให้หน่อย เขาขายอะไร แล้วอนาคตมันน่าจะโตได้ยังไงบ้าง ถ้าตอบไม่ได้ผมก็คิดว่าเรายังไม่เข้าใจมันมากพอ ราคาเท่าไรก็ไม่ควรยุ่ง ผมเป็นนักซื้อกิจการไม่ใช่คนเล่นหุ้น ขออภัยด้วยครับ"

ก็ประมาณนี้ครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

มักจะแนะนำให้ซื้อ JAS น่ะครับช่วงนี้
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ถ้ามีคนถาม ผมก็ตอบเท่าที่พอรู้ครับ (แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยรู้ ฮ่าๆๆ)
ก็บอกไปว่าพื้นฐานบริษัทเป็นยังไง อะไรเป็นโอกาสที่น่าสนใจ ความเสี่ยงมีอะไร
แล้วก็ทิ้งท้ายไว้ว่าปกติ ผมก็คิดถูกบ้าง คิดผิดก็บ่อยๆ ยังไงก็ต้องคอยติดตามข่าว และผลการดำเนินงานของบริษัทอยู่เสมอๆนะ
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 8

เจอบ่อยเหมือนกัน ส่วนใหญ่ถามว่าหุ้นอะไรดี ก็บอกๆกันไป แต่ผมไม่ได้บอกว่าจะซื้อเมื่อไหร่ จะขายเมื่อไหร่ให้รับผิดชอบตัวเอง มีเหมือนกันว่าเราทำให้เขาติดหุ้น(เราขายไปตั้งนานละ)ยังมาบอบอกว่าทำไมไม่บอกให้ขาย...อ้าว..เงินใครวะเนี่ยะ..
TBOON

โพสต์ที่ 9

เวลาหุ้นขึ้นไปแล้ว ถ้ามีคนมาถามว่าซื้อได้มั๊ย.. ผมจะบอกว่า "หุ้นขึ้นมาแล้ว มาถามตอนนี้เพื่อ..."
ถ้าหุ้นยังไม่ขึ้น... ผมจะถามกลับไปว่า "คิดว่าเมื่อไหร่มันจะขึ้น...."
ถ้าหุ้นกำลังลง.... ผมจะบอกว่า... "ลองโยนมีดขึ้นฟ้าแล้วเอามือรับดูสิ....."
Note1310

โพสต์ที่ 10

" แค่คำถามก็เครียดแล้ว ไม่แน่ใจเลยครับ ตอนนี้ netflix มีเรื่องไรน่าดูบ้าง"
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 11

เคยถูกถาม

แต่ก็นานมาแล้ว

พอคนถามได้คำตอบ

หุ้นอะไรวะครับ ไม่รู้จัก

ผ่านไป 3 เดือน

แหนะ ถามอีกแล้ว

คนถามได้คำตอบเหมือนเดิมอีก

เออ กรูไม่ถามและ

ลงทุนมันต้องเหมือนหวยรัฐบาลดิ
ออกเดือนละสองครั้ง
นี่อะไร

ผ่านไปสามเดือนก็ยังได้ตัวเดิม
(ก็ผมยังไม่ได้มีตัวใหม่)

สุดท้ายเขาก็เลิกถามไปเอง

ทุกวันนี้เจอหน้ากัน
คุยกันเรื่องอื่นแล้วครับ :wink:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Yaknoi

โพสต์ที่ 12

ต้องดูก่อนว่าคนถามถามเพื่อจะลงทุนจริงจัง หรือแค่จะหาหุ้นไปเล่นเก็งกำไรแบบพนัน ถ้าเป็นอย่างหลังก็บอกมั่วๆไปเอาตัวที่มีโอกาสเสียเยอะๆเดี๋ยวพอเสียบ่อยๆก็เลิกถามไปเองครับ แต่ถ้าถามเพื่อเอาความรู้ก็อธิบายวิธีการลงทุนของเราไปและก็แนะนำหนังสือ เพจ หรือแหล่งความรู้อื่นๆให้เค้าลองไปค้นคว้าเพิ่มเติมเพื่อหาแนวทางลงทุนเป็นของตนเองครับ
โพสต์โพสต์