ถ้าผมจะเลือกลงทุนหุ้นในกลุ่มนี้เข้าพอร์ท ท่านมีความเห็นอย่าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าผมจะเลือกลงทุนหุ้นในกลุ่มนี้เข้าพอร์ท ท่านมีความเห็นอย่าง

โพสต์ที่ 1

1. Advanc
2. Aot
3. Bdms
4. Cpall
5. Ntv (โรงพยาบาลนนทเวช)
6. Pm (ธุรกิจตัวแทนจัดจำหน่ายสินค้าต่างๆและผลิตและจำหน่ายปลาทาโร่)
7. Scc
8. Spc (สหพัฒน์พิบูล)
9. Ttw
ช่วยกันแชร์ พื้นฐานในตัวธุรกิจ ข้อดีข้อเสียในแต่ละธุรกิจ ว่าเป็นอย่างไรกันบ้างครับ ขอบคุณครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
KedJade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

Re: ถ้าผมจะเลือกลงทุนหุ้นในกลุ่มนี้เข้าพอร์ท ท่านมีความเห็นอ

โพสต์ที่ 2

ขอถามซื่อๆนะครับ ทำไมคุณ gripen ถึงถือ รพ สองตัวครับ BDMS , NTV ?

จะจับทั้งตลาดบน ตลาดล่างอะไร แบบนี้เหรอครับ ?
หมูน้อย

Re: ถ้าผมจะเลือกลงทุนหุ้นในกลุ่มนี้เข้าพอร์ท ท่านมีความเห็นอ

โพสต์ที่ 3

เรื่องพื้นฐานของบริษัทที่ว่ามานั้นผมไม่ขอออกความเห็นนะครับ แต่อยากให้ลองไปหาดูข้อมูลของหุ้น

แต่ละตัวใน 100 คน 100 หุ้น ดูนะครับเผื่อจะมีข้อมูลดีๆ ที่เราอาจไม่รู้ และอยากจะเสนอแนะเรื่องหนึ่งก็คือ

เมื่อเราได้หุ้นพื้นฐานดีแล้ว เราควรลงทุนในหุ้นที่ราคาเหมาะสม ไม่แพงจนเกินไปนะครับ อันนี้บทเรียนชีวิตผมเลย
มงคลชีวิต 38 ประการ

คือ บทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญ หรือ มี "มงคลชีวิต" ซึ่งมี ทั้งหมด ๓๘ ประการ
nz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

มีความเห็นว่าควรจะสมัครเป็นสมาชิกสมาคมครับ
สิ่งที่คุณต้องการทราบมีอยู่แล้วในห้องร้อยคนร้อยหุ้น
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

จขกทเป็นสมาชิกอยู่แล้ว
หุ้นที่นำเสนอก็พฐดีทั้งนั้น

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Simply

โพสต์ที่ 6

อยากถามเจ้าของกระทู้ว่า แล้วเจ้าของกระทู้มองแต่ละบริษัทว่าดียังไงถึงเก็บเข้าพอร์ตครับ แล้ววางกลยุทธ์การเข้าเก็บยังไง มองเป้าหมายการลงทุนว่าต้องการอะไร ปันผลหรือcapital gain กรอบเวลาของการลงทุนสักกี่ปีครับ
มีที่มองไว้เหมือนกันอยู่สามตัว
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
โพสต์โพสต์