ชีวิตนั้นมันช่างสั้นนัก.... วันนี้คุณพร้อมแล้วหรือยัง ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
หมูน้อย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชีวิตนั้นมันช่างสั้นนัก.... วันนี้คุณพร้อมแล้วหรือยัง ?

โพสต์ที่ 1

ผมมีข้อสงสัยมานานแล้วนะครับว่าเราจะเตรียมความพร้อม ก่อนวันสุดท้ายจะมาถึงกันอย่างไรบ้างครับ ??

เช่น เงินสด หรืออสังหาริมทรัพย์ ก็ยังพอที่จะระบุลงพินัยกรรมได้ แต่ถ้าเป็นหุ้นในพอร์ท หรือ กองทุนฯ ที่อาจจะ

แดงเถือกในวันที่เราไม่อยู่ แต่ก็ยังเป็นบริษัทที่ดี และอาจจะดีขึ้นในอนาคต เพื่อที่มันจะรอวันมันกลับมาเขียว

ในสักวันและขายออกไปอย่างมีกำไร แล้วใครล่ะจะช่วยเราได้ และไว้ใจได้ ไม่รู้ว่าจะต้องทำพินัยกรรมอย่างไร

เพราะคนใกล้ตัวอาจจะไม่มีความรู้ทางด้านการลงทุนเลย และที่สำคัญพึ่งพาคนอื่นก็ไม่ดีแน่ พอจะมีบริษัทไหน

ช่วยได้ไหมครับ และที่สำคัญต้องไว้ใจได้ ผมว่าคงจะยาก แต่ถ้ามีก็คงจะดีไม่น้อย เพื่อที่จะได้ไม่ต้องห่วง

กับภาระที่มีอยู่และ คนที่อยู่ข้างหลัง เช่น พ่อ แม่ ที่แก่ชรา และ ลูกน้อย รบกวนช่วยเสนอไอเดียกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
มงคลชีวิต 38 ประการ

คือ บทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญ หรือ มี "มงคลชีวิต" ซึ่งมี ทั้งหมด ๓๘ ประการ
ภาพประจำตัวสมาชิก
neuhiran
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: ชีวิตนั้นมันช่างสั้นนัก.... วันนี้คุณพร้อมแล้วหรือยัง ?

โพสต์ที่ 2

อันดับแรกเลย ทำบัญชีทรัพย์สินและหนี้สินก่อน :D
เรื่องถัดๆไปให้ท่านอื่นมาแชร์ครับ
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

Re: ชีวิตนั้นมันช่างสั้นนัก.... วันนี้คุณพร้อมแล้วหรือยัง ?

โพสต์ที่ 3

ผมว่าต้องรู้จักปล่อยวางครับ
ถ้าเราตายไปแล้ว สมบัติต่างๆคนที่อยู่จะเอาไปทำอะไรก็เรื่องของเขา
:B :B :B
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ของผมมีฝากเพื่อนอยู่ 1-2 คนที่ให้ช่วยให้คำแนะนำภรรยาผมในการ liquidate พอร์ท และให้ไปลงทุนในสินทรัพย์ที่มีความเหมาะสมครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ฝากฝังกับเพื่อนไว้แล้วเช่นกันครับ

แต่ถ้าผมตายหลังอายุ60 ก็ไม่ต้องครับ
ตอนนั้นลูกก็อายุ 28 ปีแล้ว จะทำอะไรก็เรื่องของเค้าแล้วครับ
เราคงทำได้แค่นี้.... :mrgreen:
Night90
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 6

ข้ามีแก้วสารพัดนึก เก็บจนสึกหลอไว้อยู่นาน บัดนี้เบ่งบานคืนมาใหม ร้อยใจประสานไว้ด้วยกัน
เกิดมามีอะไร ตายแล้วเป็นฉไน เทียบกับใจอันสว่างจ้า ส่องทั่วพื้นพสุธาแดนดิน
โพสต์โพสต์