เวลานี้หุ้นกลุ่มไหนที่เรียกว่า Defensive ในความคิดของทุกท่าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pokshisha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เวลานี้หุ้นกลุ่มไหนที่เรียกว่า Defensive ในความคิดของทุกท่าน

โพสต์ที่ 1

คือ อยากทราบแนวคิดของแต่ละคนครับว่า ถ้าเกิด ศก จีนทรุดหนักกว่านี้ ทั่วโลกยังกลัว deflation / depression (ยกเว้นอเมริกา) หุ้นกลุ่มไหนที่คิดว่าน่าจะพอเอาตัวรอดได้บ้าง พวกหุ้นปันผลเช่นกลุ่มประกันนี่พอไหวมั๊ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: เวลานี้หุ้นกลุ่มไหนที่เรียกว่า Defensive ในความคิดของทุก

โพสต์ที่ 2

ช่วงวิกฤติจริงจะ defensive มากแค่ไหนก็ไม่รอดครับ

ช่วง supprime นี่ลงเละแทบทุกตัว

พวกตัวปันผลจากที่ปัน 5% เทียบราคา กลายเป็นปันเกือบ 10% ไปได้
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

Re: เวลานี้หุ้นกลุ่มไหนที่เรียกว่า Defensive ในความคิดของทุก

โพสต์ที่ 3

ผมว่าอเมริกานี่ตัวแย่เลยครับ

จาก ปสก ช่วง subprime บางตัวก้อลงน้อยนะครับ พวกอาหาร pb, twfp หุ้นที่ยังโตได้ช่วงนั้นอย่าง hmpro ก้อลงแป้บเดียว
low PROFILE but HIGH PROFITS
nz

โพสต์ที่ 4

กลุ่ม โรงพยาบาล ครับ
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
Pekko
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

Defensive ในแง่ไหนครับ

ถ้าในแง่ผลประกอบการ พวกหุ้นสาธารณูปโภค และความจำเป็นของมนุษย์ขั้นมูลฐาน น่าจะมีความเสี่ยงที่น้อยที่สุด

ถ้าในแง่ราคาหุ้น ทุกตัวมีความเสี่ยงพอๆกัน ขึ้นกับปัจจัยประสิทธิภาพของตลาดครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
Popspective
Verified User

โพสต์ที่ 6

สำหรับ ผม Defensive ช่วง นี้ ดู 2 Sector หลัก ครับ

1. ท่องเที่ยว
2. IT แบบ พวก สายสัญยาน กับ Data center ครับ

พอดี ผม มี หุ้น ท่องเที่ยว อยู่ แล้ว
ตอนนี้ เลย ลง IT เพิ่ม เพราะ ผม เปรียบเทียบ ระหว่าง กลุ่ม Infrastructure กับ IT คิดว่า infra ต้องรอ รัฐ ส่งสัญญาณก่อน เลย เลือก หา หุ้น จาก กลุ่ม IT เพราะ เห็น ชัดเจน Trend Big Data และ การ บริโภคข้อมลู ที่ หนักขึ้น ของ Consumer ครับ
โพสต์โพสต์