LTF ซื้อเต็ม vs ซื้อให้ไม่ต้องเสียภาษีเพิ่มก็พอ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ming1714
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

LTF ซื้อเต็ม vs ซื้อให้ไม่ต้องเสียภาษีเพิ่มก็พอ?

โพสต์ที่ 1

LTF ควรซื้อให้ถึงเกณฑ์ที่ไม่ต้องเสียภาษีเพิ่มก็พอ หรือซื้อเต็มเลยดีกว่ากันครับ

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าคำนวนแล้ว
1. หากไม่ซื้อ LTF เพิ่มเลย จะต้องเสียภาษีเพิ่ม 4,000 บาท
2. แต่ถ้าซื้อสัก 20,000 จะไม่ต้องเสียเพิ่ม (เอาเงินที่เหลือไปลงทุนหุ้นพื้นฐานเอง)
3. ซื้อ LTF เต็มโควต้าเพื่อ Credit ภาษีให้ได้เงินคืนสูงสุดเท่าที่จะทำได้

ผมคิดว่าควรเลือกข้อ 2 เพราะ
1. LTF (ที่ฐานภาษี20%)ซื้อแล้วลดหย่อนได้ประมาน 20% ของยอดที่ซื้อ แต่ลดได้ปีนี้ปีเดียว และต้องถือไปอีก 5 ปีปฏิทิน
2. ถ้าเอาไปลงทุนหุ้นพื้นฐานเอง ในระยะยาว 3-5 ปีคิดว่าน่าจะได้มากกว่า 15-20% รวมปันผลครับ

ขอบคุณครับผม
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
หมูน้อย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: LTF ซื้อเต็ม vs ซื้อให้ไม่ต้องเสียภาษีเพิ่มก็พอ?

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวแล้วอยากเสนอแนะให้คุณ ming1714 นำเงินไปบริจาคให้กับโรงเรียน ที่ยังขาดแคลนสัก

10,000 บาท ซึ่งมันจะมีค่าในการลดหย่อนฯ เท่ากับซื้อ LTF 20,000 บาทครับ ส่วนที่เหลือก็เอาไปลงทุน

แนวทางของผมประมาณนี้นะครับ ช่วงหลายปีมานี้หุ้นขึ้นมาเยอะผมเองก็ไม่ได้ซื้อ LTF เลยเพราะคิดๆ แล้วถือ

5 ปีปฏิทิน ตลาดวายก่อนพอดี ผมก็เลยมีความคิดที่จะเอาเงินไปบริจาคครับ ถึงแม้จะสูญเปล่าทางการลงทุน แต่

สิ่งที่ได้กลับมาคือ ความสุขทางใจครับ ที่ได้ช่วยเหลือผู้ที่ลำบากกว่าเรา
มงคลชีวิต 38 ประการ

คือ บทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญ หรือ มี "มงคลชีวิต" ซึ่งมี ทั้งหมด ๓๘ ประการ
โพสต์โพสต์