ชาว VI สนใจหุ้นน้องใหม่ โออิชิ ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mrdew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว VI สนใจหุ้นน้องใหม่ โออิชิ ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นกำลังจะเข้าตลาด ฯ อาหารญี่ปุ่นก็กำลังมาแรง ชื่อโออิชิ ก็เป็นแบรนด์ที่คุ้นหูประชาชน ไม่ทราบว่า VI ทั้งหลายเห็นเป็นประการใด
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 2

อันตราย กับหุ้นตกช่วงนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 3

ผมว่าอาหารของโออิชิคุณภาพตกลงเรื่อยเลยครับหลังจากติดตลาดแล้ว
ผิดกับ fuji หรือ zen ที่ยังคงคุณภาพได้ดี ..
ไม่รู้ผมคิดไปเองคนเดียวรึเปล่า ... ส่วนชาเขียวผมก็ไม่ชอบกินซะด้วย
แต่อ่านหนังสือของคุณตันแล้วผมชอบมากเลยนะ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

คิดถึง DAIDO
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
นายสต็อก

อาหารรองท้อง

โพสต์ที่ 5

รูปภาพ

เมื่อนึกถึงอาหารญี่ปุ่นนี่ยอมรับว่าน่ารับทานมากทีเดียว ทั้งรูปแบบการทำ
หรือ รสชาติ...ผมอดนึกถึงซูชิ (Sushi) จิ้มน้ำจิ้มวาซาบิรสเผ็ดจี๊ดๆไม่ได้
ทุกที ถ้าทานแล้วไม่ฉุนขึ้นจมูกแสดงว่ายังอร่อยไม่ได้ที่ :roll:
(ฮะ!...ฮะ!...ฮะ!...)

ใครชอบสั่ง Delivery ก็กดเบอร์นี้เลยครับ 027-123456 ส่งถึงบ้าน
แน่นอน ผมไม่มีโอกาสลองสั่งสักที ที่โทร.สั่งบ่อยๆก็พวก KFC, Pizza,
กับ MK Suki นึกแล้วท้องร้อง จ๊อกๆๆๆ....อีกแล้ว :oops:

ลองแวะดูเว็บ OISHI Restaurant http://www.oishirestaurant.com
เผื่อจะตัดสินใจได้ว่าจะเป็นลูกค้า หรือ ผู้ถือหุ้นดีกว่ากัน (ฮิ!ๆๆๆๆ...) :wink:
harry

โพสต์ที่ 6

อาหารญี่ปุ่นผมไม่มีร้านประจำนะ แต่ที่ชอบเป็นราเม็งร้าน ฮะจิบัง เลข8 ครับ

ส่วนชาเขียว ตอนนี้ดื่มโปรโมชั่นของ tipco ที่ซื้อน้ำผลไม้แล้วแถมชาเขียวครับ ถึงสิ้นเดือนนี้

พูดถึงชาเขียวผมชอบรถมะนาวมากกว่า รสชาติของโออิชิกับ tipco เหมือนกันเลยครับ ส่วนตัวไม่ชอบยูนิฟครับ
Expecto Patronum!!!!!!
โป้ง

โพสต์ที่ 7

ผมชอบ ชาบูชิ ครับ ลวกๆจิ้มๆ ชอบช๊อบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :P

ส่วนชาเขียวผมคิดว่าต้อง โฆษณาอย่างต่อเนื่องๆ ไม่งั้นอาจเป็นแบบ ชีวจิตที่ฮิตๆกันช่วงหนึง ( ช่วงนั้นยังจำได้ fast food โดนอย่างหนัก )

โดยส่วนตัว คิดว่าชาเขียว คงไม่สามารถรุ่งโรจน์ไปได้ไกล ถ้าไม่มีกลยุทธแบบพวก ดัชมิลล์ ( เช่น ออกผลิตภัณฑ์นมเปรี้ยวใหม่ บรรจุภัณฑ์แบบใหม่ๆ พวกนมพร้อมดื่ม นมไม่แช่เย็น และประกวดMissดัชชี่ อะไรพวกเนี่ย จนคนเห็นแบรนเป็น image ออกมาได้ )

ผมก็รอดูน้องใหม่ตัวนี้เหมือนกันครับ แต่จะแค่ดูไว้ศึกษาไม่เข้าไปถือหุ้น :)
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 8

ธุรกิจที่ฝากอนาคตไว้กับผู้บริหารคนเดียว
ผมคิดว่าเสี่ยงเกินไปครับ

สินค้าเป็นเบอร์ 1 เพราะมีการตลาดที่ดี
ซึ่งคู่แข่งที่มีอยู่มาก สามารถตามทันได้อีกไม่นานครับ
และหากแฟชั่นชาเขียวซาลงไป คงไม่เป็นผลดีต่อบริษัทครับ

ราคาช่วงนี้ก็ถือว่าแพงครับ
ใครสนใจจริงๆ ผมว่ารอให้ตลาดวายจะได้ถูกกว่ามาก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
bluezaire

โพสต์ที่ 9

คุณภาพอาหารตกจิงๆครับ
ชาเขียวก็จืดมากเลย(ในร้าน)
ไม่รู้เจ้าของรู้เรื่องหรือเปล่า
ถ้ารสชาติเหมือนที่ขายเป็นขวด
ก็ ok เลย แต่ตอนนี้ จืดมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 10

_ลูกอีสาน เขียน:ธุรกิจที่ฝากอนาคตไว้กับผู้บริหารคนเดียว

สินค้าเป็นเบอร์ 1 เพราะมีการตลาดที่ดี
ซึ่งคู่แข่งที่มีอยู่มาก สามารถตามทันได้อีกไม่นานครับ
และหากแฟชั่นชาเขียวซาลงไป คงไม่เป็นผลดีต่อบริษัทครับ

ราคาช่วงนี้ก็ถือว่าแพงครับ
ใครสนใจจริงๆ ผมว่ารอให้ตลาดวายจะได้ถูกกว่ามาก
เห็นด้วยครับ คุณลูกอีสาน
ราคาตอนนี้ค่อนข้างสูง
แม้แต่ดร ก้องเกียรติ เจ้าของหุ้นนำเข้าตลาด
ยังหลุดปากบอกว่า เหมาะกับการซื้อเอาปันผลมากกว่า
ใครคิดจะเอาส่วนเกินทุนจากการถือยาวๆ คงต้องคิดหน่อย
เพราะ เหล่า IB คำนวณราคาหุ้นล่วงหน้าแล้วสองปีครับ

แต่ถ้ามีรายการเทกระจาดก็น่าสนใจนะครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 11

_ลูกอีสาน เขียน:ธุรกิจที่ฝากอนาคตไว้กับผู้บริหารคนเดียว
ถ้างั้นต้องส่งสายลับ VIB007 ไปจัดการ พวกเราจะได้หุ้นถูกๆคับ :D
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 12

ผมยังเป็นห่วงเรื่องธรรมาภิบาลพอควรครับสำหรับโออิชิ

ที่เป็นห่วงก็เนื่องจาก คุณตันเคยกล่าวไว้ซึ่งคงอยู่ในหนังสือเล่มใหม่ของท่าน

เรื่องเกิดขึ้นสมัยตอนเปิดร้านโออิชิแห่งแรกที่ซอยทองหล่อครับ สมัยนั้นท่านเป็นเจ้าของกิจการสตูดิโอถ่ายภาพงานแต่งงานอยู่หลายแห่ง เข้าใจว่าเป็นสิบๆแห่ง ซึ่งแต่ละแห่งเป็นการร่วมทุนครับ กับพนักงาน ผู้บริหารในแต่ละสาขา ในแต่ละร้าน

พอท่านจะเปิดโออิชิ ก็มีความคิดที่จะทำการโปรโมชั่นร้านโออิชิ โดยการจ่ายบัตรไปรับประทานอาหารที่ร้านฟรีสำหรับผู้ที่ไปถ่ายภาพที่สตูดิโอทั้งหลายของท่าน โดยให้ร้านสตูดิโอแต่ละแห่งเป็นผู้ซื้อบัตรรับประทานอาหารเอง

ผู้ถือหุ้นร้านสตูดิโอท่านอื่นๆคงมีความคิดว่าทำไมทางร้านถึงต้องเสียเงินซื้อบัตรเพื่อไปแจกลูกค้าที่มาถ่ายรูป

ผมรู้สึกว่าท่านกำลังคิดว่าร้านสตูดิโอของท่านนั้นมีท่านเป็นเจ้าของแต่เพียงผู้เดียวหรือไม่ มีการนำกิจการที่ร่วมทุนไปสนับสนุนกิจการส่วนตัวอื่นๆ

ผมเห็นความคิดของท่านแล้วก็อดเป็นห่วงไม่ได้ว่าในอนาคตเหตุการณ์แบบนี้จะเกิดขึ้นอีกหรือไม่ ถ้าบริษัทโออิชิที่เป็นบริษัทมหาชนจอทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์แล้ว มีผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินมั่นคง จะไปอุ้มกิจการส่วนตัวของท่านอีกหรือไม่ครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 13

นักดูดาว เขียน: ถ้างั้นต้องส่งสายลับ VIB007 ไปจัดการ พวกเราจะได้หุ้นถูกๆคับ :D
ไปจัดการแล้วครับ ตอนนี้ 21.50 ลงมาจาก 25 เมื่อเช้า
กลยุทธหุ้นจอง......."ขายวันแรก" คงจะใช้กันเยอะครับ อิ อิ
ท่านนักดูดาวช่วยขายกับเขาบ้างหรือเปล่าครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 14

ไม่ได้จองนะสิครับ ก็เลยไม่ได้ช่วยกันจัดการ :D

เรื่องธรรมาภิบาล ถ้าเป็นอย่างที่ว่าก็คงเกิดขึ้นอีกแน่นอนครับ เพียงแต่จะมากจะน้อยอันนี้ไม่ทราบได้ แต่คงจะต้องบันทึกในรายการระหว่างกันนะครับ ถ้ามีการค้าขายกับบริษัทที่มีเจ้าของหรือกรรมการร่วมกัน

Minesweeper

โพสต์ที่ 15

harry เขียน:พูดถึงชาเขียวผมชอบรถมะนาวมากกว่า รสชาติของโออิชิกับ tipco เหมือนกันเลยครับ ส่วนตัวไม่ชอบยูนิฟครับ
ผมกลับชอบ unif นะ ชอบทั้งน้ำผลไม้ ทั้งชาเขียวเลย ... เสียดายที่ไม่มีหุ้น uni-president ให้ซื้อ
[/url]
dikdik

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยกับคุณฉัตรชัยเรื่องธรรมาภิบาลของบริษัทนี้ครับ ผมเองเคยใช้บริการถ่ายรูปที่สตูดิโอในเครือของคุณตัน มีความรู้สึกว่าเน้นการขา่ยมากจนทำให้ลูกค้ารู้สึกไม่ดี แต่ธุรกิจร้านอาหารในเครือโออิชิผมรู้สึกว่าดีครับ แต่ไม่รู้ว่าสามารถคงคุณภาพได้ดีแค่ไหนในระยะยาว แต่ชาเขียวผมว่าน่าจะดีได้นาน ราคาเสนอขายแพงจังเลยครับ คงต้องรอเทกระจาดและดูธรรมาภิบาลของบริษัทไปนานๆหน่อย
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 17

" ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ผมจะไม่เดินทางไปต่างประเทศ เพราะไม่อยากเพิ่มความเสี่ยงกับการเดินทางโดยเครื่องบิน ผมไม่ได้คิดมาก แต่ความรับผิดชอบทำให้ผมต้องคิดจริงจังกับเรื่องนี้"

ในแง่ของการลงทุน ผมไม่ค่อยชอบประโยคข้างต้นครับ มันชี้ว่า โออิชิคือคุณตัน คุณตันคือโออิชิ การลงทุนในบริษัทที่ความสำเร็จขึ้นกับคนๆเดียวค่อนข้างมากจะมีความเสี่ยงสูงครับ ในกรณีของ workpoints ก็คล้ายๆกันครับ

อย่างไรก็ตาม ผมมองว่า คุณตันเป็นคนเก่งครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
zynetic

โพสต์ที่ 18

เดี๋ยวนี้อาหารโออิชิ ดูไม่ค่อยคุณภาพดีเหมือนเมื่อก่อนเลย
Financial Architect: Intermediate level
ข้าวเหนียวหมูย่าง

โพสต์ที่ 19

นักดูดาว เขียน:คิดถึง DAIDO
นั่นสิครับ โดนร้าน Buffet หมูย่าง เนื้อย่างเกาหลี (แต่เจ้าของคนไทย) 79.- บาท ตีตลาด รุกชิงลูกค้าพร้อมกันทั่วประเทศ จนขาดทุนยับเลย

จะมีใครคิดทำ Buffet ซูชิหน้าหมูย่าง ไก่ย่าง จิ้มน้ำจิ๋มรสเด็ด กินแล้วขึ้นจมูก 99.- บาท แข่งกะ โอ๊ะอิชิ มั้ยน๊า :lol:
ล็อคหัวข้อ