“อีกไม่เกิน 15 ปีระบบผลิตไฟฟ้าและการขนส่งในปัจจุบันจะเจ๊ง” น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

“อีกไม่เกิน 15 ปีระบบผลิตไฟฟ้าและการขนส่งในปัจจุบันจะเจ๊ง” น

โพสต์ที่ 1

buktunya
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: “อีกไม่เกิน 15 ปีระบบผลิตไฟฟ้าและการขนส่งในปัจจุบันจะเจ๊

โพสต์ที่ 2

คอนโดหรือตึกสูงมีพื้นที่หลังคาอยู่นิดเดียว จะจ่ายไฟพอได้อย่างไรคร้บ
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

Re: “อีกไม่เกิน 15 ปีระบบผลิตไฟฟ้าและการขนส่งในปัจจุบันจะเจ๊

โพสต์ที่ 3

ข่าวนี้ควรระบุเว็บที่มาเป็นของผู้จัดการออนไลน์ครับ http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews ... 0000134660
ลิงค์ข้างบนลอกเนื้อหามาทั้งดุ้น แล้วมาหาผลประโยชน์จากโฆษณา เข้าข่ายละเมิดลิขสิทธิ์ครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

buktunya เขียน:คอนโดหรือตึกสูงมีพื้นที่หลังคาอยู่นิดเดียว จะจ่ายไฟพอได้อย่างไรคร้บ
Solar Cell ที่เป็นกระจกใสๆ สำหรับตึกอาคารใหญ่ๆ หรือบ้าน มีงานวิจัยออกมาแล้ว ทำสำเร็จแล้ว รอ
งานผลิตเป็นสินค้าที่ต้นทุนไม่สูงเกินไปอยู่นะครับ ไม่แน่ว่าอีกไม่เกินสิบปีอาจได้ใช้
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
I_Jay

โพสต์ที่ 5

ผมเชื่อแนวทางนี้นะ การไฟฟ้าไม่ต้องห่วงเรื่องผลิตโรงไฟฟ้า ให้ประชาชนช่วยผลิต รถก็น่าจะเปลี่ยนเป็นไฟฟ้าหมด ยิ่งถ้าไม่มีคนขับและใช้คาร์พูลถนนจะดล่งไปอีก บริษัทน้ำมันหรือปั๊มเปลี่ยนเป็นสถานีเติมไฟฟ้าแบบเร็ว การไฟฟ้าคงไม่เจ๊งต้องบริหารไฟฟ้าเนื่องจากผู้บริโภคผลิตจริงแต่ขายให้การไฟฟ้าเพราะไม่ต้องสร้างแบตเตอรี่มาเก็บ ประเทศที่ผลิตน้ำมันจะล้มละลาย ทุนอุดหนุนผู้ก่อการร้ายจะหมดลง โลกสงบสุข อาจเป็นการเปลี่ยนยุคจากยุคคาร์บอนเป็นยุคไฟฟ้าก็ได้นะครับ
buktunya

โพสต์ที่ 6

syj เขียน:
buktunya เขียน:คอนโดหรือตึกสูงมีพื้นที่หลังคาอยู่นิดเดียว จะจ่ายไฟพอได้อย่างไรคร้บ
Solar Cell ที่เป็นกระจกใสๆ สำหรับตึกอาคารใหญ่ๆ หรือบ้าน มีงานวิจัยออกมาแล้ว ทำสำเร็จแล้ว รอ
งานผลิตเป็นสินค้าที่ต้นทุนไม่สูงเกินไปอยู่นะครับ ไม่แน่ว่าอีกไม่เกินสิบปีอาจได้ใช้
วิจัยแล้วทำสำเร็จแล้ว แต่ผมคิดว่าคงให้วัตต์ไม่พออยู่ดี(ซัก 30-40% จะถึงมั้ยยังไม่รู้สำหรับอาคารสูง)
ฉะนั้นประโยคที่ว่าไม่เกิน 15 ปีคงไม่ใช่แน่นอนครับพี่
หมูน้อย

โพสต์ที่ 7

syj เขียน:
ผมเคยดูรายการ ของบ้านเราที่ไปถ่ายทำตึกของมหาวิทยาลัยในญี่ปุ่นแห่งหนึ่ง ทั้งตึกนั้นใช้

ไฟฟ้าจากแผงโซล่าเซล์ครับ
มงคลชีวิต 38 ประการ

คือ บทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญ หรือ มี "มงคลชีวิต" ซึ่งมี ทั้งหมด ๓๘ ประการ
buktunya

โพสต์ที่ 8

หมูน้อย เขียน:
syj เขียน:
ผมเคยดูรายการ ของบ้านเราที่ไปถ่ายทำตึกของมหาวิทยาลัยในญี่ปุ่นแห่งหนึ่ง ทั้งตึกนั้นใช้

ไฟฟ้าจากแผงโซล่าเซล์ครับ
อากาศบ้านเราไม่ได้เหมือนบ้านเค้านะคร้บ บ้านเราแอร์ตัวเล็กตัวนึงก็ 1,000 วัตต์แล้ว
ใช้solar cell แบบtop roof เป็นสิบตร.ม
แบบpanel wallคงหลายสิบตร.ม.
ประเด็นที่ผมจะแย้งบทความนี้คือ "15 ปี" มันเป็นไปไม่ได้
เพราะ
1.ตึกเก่าที่มีอยู่แล้วจะทำยังไง
2.รถยนต์แบบ plug in ก็ต้องมาใช้ไฟบ้านอยู่ดี ซึ่งก็ต้องกินวัตต์อีก
3.ในหน้ามรสุม ที่แดดไม่ค่อยออกจะทำยังไง
4. ระบบสาธารณูปโภคต่างๆ กล้าหรือที่จะใช้แต่พลังงานแสงอาทิตย์
ฝากคิดต่อนะครับ
โพสต์โพสต์