สถานการณ์ ตอนนึ้ คุณ กล้า หรือ กลัว ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

สถานการณ์ ตอนนึ้ ควรกล้า หรือ ควรกลัว ครับ

โพลจบเมื่อ ศุกร์ ม.ค. 01, 2016 8:56 pm

กล้า...นี่มัน smoke-filled theater ชัดๆ
73
30%
กลัว...หุ้นไม่มีวันขึ้นตลอดกาล
32
13%
สงบ...สยบเคลื่อนไหว (รับปันผล กระดิกทีนไปพลาง)
121
49%
ลุย ตปท กันเถอะ
20
8%

โหวตทั้งหมด: 246

ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

สถานการณ์ ตอนนึ้ คุณ กล้า หรือ กลัว ครับ

โพสต์ที่ 1

มองไปข้างหน้า หนทางช่างมืดมน...

ท่านซือแป๋ ก็เตือนมาตลอด ตั้งแต่ 1600 จุด ยัน 1300 จุด ว่าหมดยุคทอง VI แล้ว
(แต่บางก็ยังมียุคเงิน ยุคทองแดง ยุคหิน เอ้ย 2 อันหลังไม่ใช่ละ...)

รัสเซีย กับ อเมริกา ก็จะเปิดฉากถล่มกัน
อเมริกา จะขึ้นดอกเบี้ย เงินไหลออกชัวร์ๆ

มองประเทศไทยเอง
กำลังสูญเสีย ศักยภาพทางการแข่งขัน เข้าสู่สังคมผู้สูงอายุ
คงจะหวังเป็นเสือ ตัวที่ 5,6,7 ลำบาก
การเมืองปีหน้า ก็อาจไม่นิ่ง (แต่เศรษฐกิจ นิ่งแน่ๆ)
ลงทุนรถไฟความเร็วสูงก็คงต้องรอต่อไป (ไม่รู้ต้องรออีกนานแค่ไหน)

เลยขอตั้งกระทู้ถามว่า
สำหรับตลาดหุ้นไทยตอนนี้
ชาว ThaiVI กำลังกล้า หรือ กำลังกลัว กันครับ
หรือว่า เฉยๆ (ไป ตปท กันหมดแล้ว ฮ่า...)

Please comment... :D
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: สถานการณ์ ตอนนึ้ ควรกล้า หรือ ควรกลัว ครับ

โพสต์ที่ 2

ราคา สะท้อน ความกล้าและความกลัว
เวลาสินค้าติดป้าย 80% Grand Sale สาวๆ วิ่งเข้าใส่ แต่หนุ่มๆๆ เดินผ่าน
แต่เวลาหุ้นติดป้ายลด 80% แบบว่ากำไรเพิ่ม อย่างนี้ไม่ซื้อไม่ได้
อย่างไรเสีย เวลานี้มันเจอะเจอ ทั้งลดราคา แถม กำไรหด นี้ซิน่ากลัว
อยู่ก็ตั้งสำรอง ,อยู่ๆๆก็กลับสำรอง, อยู่ๆๆ ก็กำไรเพิ่ม ในเวลาแบบนี้
งานนี้ให้เจาะเป็นรายตัว ตัวใหญ่ๆ หนีห่างไว้ก่อนก็ดี ละ เพราะ ตลาดมิใช่ตลาดของรายย่อย
ตลาดของกองทุน,ต่างชาติ ควรเลี่ยง ให้รู้ว่าหน้าตักของเรานั้นเหมาะกับการรับประทาน
เป็ด ไก่ ห่าน
หมู กุ้ง ปลาหมึก
ม้าน้ำ ....
เลือกกันเอาเองละกัน
:)
CARPENTER
ผู้ติดตาม: 1

Re: สถานการณ์ ตอนนึ้ ควรกล้า หรือ ควรกลัว ครับ

โพสต์ที่ 3

โพลนี้ ต้องตัดคำว่า "ควร" ทิ้งจะดีมากเลย
"สถานการณ์ ตอนนึ้ ควรกล้า หรือ ควรกลัว" ครับ
เป็น "สถานการณ์ ตอนนึ้ กล้า หรือ กลัว" ครับ
เพราะ พอใส่คำว่าควรเข้าไป จะทำให้คนตอบคำถาม หรือ ตอบโพล สับสน
เช่น คนที่กลัวมากๆ บางคนก็ตอบว่าควรกล้า (เพราะคิดว่าเป็นสิ่งที่ควร)
แต่คนที่กลัวมากๆบางคน ก็ตอบว่า ควรกลัว (เพราะลูกช้างกลัวจริง)
ทั้งหมดเป็นความเห็น แต่เขียนเหมือนกลับว่าความเห็นผม ถูกต้อง
ผิดพลาดถูกต้อง ประการใดก็กดลบ กด บวก ได้ครับ
kongkiti

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณ carpenter ครับ
พอดีอยาก reflection ตัวเองดูเท่านั้นเองครับ
ตอนโพสเลยใส่คำว่า "ควร" ไปแบบอัตโนมัติ ว่า ควรกลัว หรือ ควรกล้า กันแน่
ส่วนตอนนี้ ผมกลัวสุดๆ 55 :mrgreen:

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย vote ด้วยนะครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
kongkiti

โพสต์ที่ 5

miracle เขียน:ราคา สะท้อน ความกล้าและความกลัว
เวลาสินค้าติดป้าย 80% Grand Sale สาวๆ วิ่งเข้าใส่ แต่หนุ่มๆๆ เดินผ่าน
แต่เวลาหุ้นติดป้ายลด 80% แบบว่ากำไรเพิ่ม อย่างนี้ไม่ซื้อไม่ได้
อย่างไรเสีย เวลานี้มันเจอะเจอ ทั้งลดราคา แถม กำไรหด นี้ซิน่ากลัว
อยู่ก็ตั้งสำรอง ,อยู่ๆๆก็กลับสำรอง, อยู่ๆๆ ก็กำไรเพิ่ม ในเวลาแบบนี้
งานนี้ให้เจาะเป็นรายตัว ตัวใหญ่ๆ หนีห่างไว้ก่อนก็ดี ละ เพราะ ตลาดมิใช่ตลาดของรายย่อย
ตลาดของกองทุน,ต่างชาติ ควรเลี่ยง ให้รู้ว่าหน้าตักของเรานั้นเหมาะกับการรับประทาน
ม้าน้ำ ....
ช่วงนี้เจอแต่ป้าย everday low price ครับ

superpires
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอร่วมแสดงความเห็นครับ เริ่มกลัวๆครับ ผมเห็นหุ้นรายตัวกำลัง low or new low
ขณะที่ผมเห็น SET ลงบ้างเล็กน้อย ถ้า SET ลงไปเยอะ นึกสภาพไม่ออกเลยครับ ว่าหุ้นจะลงไปขนาดไหน
แต่ก็ยังติดตาม พื้นฐานบริษัท เป็นหลัก เพื่อจะได้ไม่เครียดครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 7

สมมติว่า ถ้าตอนนี้ท่านไม่มีหุ้นอยู่เลย มีแต่เงินสดในมือ จะกล้าหรือกลัวต่างไปจากตอนนี้หรือไม่ครับ
GOOD VI
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

กลับกันข้างบน ถ้ามีหุ้นอยู่พอสมควรจะทำ?
บางทีมันเหมือนเล่นเกมหรือพนัน
เพียงแต่การลงทุนมันมีเรื่องข้อมูลบริษท์
ถ้าเราเชื่อว่า บ.ที่เราลงทุนยังดีอยู่หรือจะดีมากขึ้น
แต่เจอสถานการณ์แบบนี้จะทำ? จะหมอบหรือสู้ต่อ
หากสี่งที่เราเชื่อมันจริงเราก็อาจจะรวย แต่ถ้าเรา
วิเคราะห์ผิดก็ขาดทุนได้เหมือนกัน
สุดท้ายโดยส่วนตัวก็ต้องกระจายความเสี่ยง
แล้วก็ติดตามสถานการณ์ตลอด
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 9

เวลาอย่างนี้
ทำให้เราเข้าใจคำสอนของเหล่าอาจารย์มากขึ้นว่า
เรากำลังลงทุนในธุรกิจ ที่มีกำไรและปันผล
ราคาหุ้นนั่น อีกเรื่องนึง
ที่เราสามารถหาประโยชน์จากมันได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 10

สำหรับผม การที่ดัชนี้หุ้นลงมากๆ ก็เป็นการพิสูจน์การทุนของเราว่า หุ้นแต่ละตัวที่เราถือมีการตอบสนองกับภาวะตลาดมากน้อยอย่างไร ทำให้เราสามารถวางและปรับกลยุทธในการลงทุนใหม่เพื่อการดีดกลับของดัชนี้ หรือการสวนกระแสของตัวหุ้นที่ลงทุนเมื่อกำไรของผลประกอบการมาตามนัด อย่าลืมเรามองอนาคตข้างหน้า การที่ดัชนี้เป็นไซน์เวย์ น่าจะทำให้นักลงทุนแบบวีไอน่าจะได้ประโยชน์นะ เพราะเป็นการเลือกหุ้นแบบเน้นๆ

ปล.เมื่อวานก็ซัดเต็ม จากเงินสดที่เหลือ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
Seizhin

โพสต์ที่ 11

สงบครับ คือมองอะไรไม่ออก ไม่เสี่ยง ที่มีก็ถือไปก่อนเพราะไม่ติดลบ.
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

ผมถือคติ หุ้นดีมีอยู่ตลอดเวลา เลยถืออยู่ตลอด ก่อนหน้านี้หายากหน่อย ตอนนี้เริ่มหาง่ายขึ้น สามารถมองหาโอกาสในการ switch หุ้นง่ายขึ้นครับ
miracle

โพสต์ที่ 13

ดูภาพเล็กครับ เวลาตลาดโดยรวมในขาลง
เพราะในตลาดขาลงนั้น มีพวกที่ไม่ได้ลงตามส่วนใหญ่อยู่ด้วย
แต่หาได้น้อยและยากมาก ที่มีกิจการที่เติบโตในช่วงนั้น
เพราะ ตลาดหุ้นนั้นเชื่อมต่อกับเศรษฐกิจของประเทศ แต่อย่างไรเสียก็ต้องมีกิจการที่มีการเติบโตของรายได้และกำไรสุทธิในช่วงเวลาดังกล่าว ที่แตกต่างจากกิจการอื่นๆ

ในทำนองเดียวกัน ในช่วงที่ตลาดเป็นขาขึ้น เศรษฐกิจก็ขยายตัว
ใครลงทุนก็ได้กำไรอย่างทั่วหน้า แต่ก็มีกิจการที่สวนทางทิศทางของตลาดและเศรษฐกิจ
ต้องระวังในเคสนี้ให้ดี

เราเป็นนักลงทุนที่ซื้อหุ้นสามัญของกิจการ มิใช่ซื้อตัวแทนของดัชนี
ดังนั้นให้มองภาพเล็ก มิใช่มองภาพใหญ่จนทำให้หลงเส้นทางที่ได้ยึดถือเป็นแนวทางในการลงทุน
Pyrostrikes
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

หากว่ากันด้วยเรื่องของจิตวิทยาการลงทุน ตอนนี้มีความรู้สึกหวั่นไหวระดับกลาง
แต่ในแง่ของกลยุทธ์ กำลังปรับใช้ contrarian strategy สำหรับหุ้นที่มี MOS ในระยะยาวที่มากขึ้น จากกราคาหุ้นที่ปรับตัวลดลงครับ
Nothing comes for free...
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ควรกล้าคิด กล้าทำในที่ตั้งใจไว้ก่อนเหตุการ์ณเกิดครับ ถ้าวางแผนรับมาดี ก็ไม่เห็นต้องกังวลอะไรเลยครับ แต่ถ้าคนที่ไม่เคยวางแผนตั้งรับเลย แสดงว่ามองโลกสวยเกินไป ก็นำกลับไปพัฒนาเพิ่มครับ ส่วนตัวถือหุ้น 100% ตลอดครับ ไม่กลัวเลยครับ เพราะถ้าเราถือบริษัทที่กำไรยังโตต่ออีกหลายปี pe ต่ำ ปันผลสูง เต็มที่ถ้าเกิดเหตุการ์ณเหมือนซับพรามหุ้นเราก็ลงไปอย่างมากแค่ 1 เด้งเท่านั้น :mrgreen:
miracle

โพสต์ที่ 16

kongkiti เขียน:
miracle เขียน:ราคา สะท้อน ความกล้าและความกลัว
ม้าน้ำ ....
ช่วงนี้เจอแต่ป้าย everday low price ครับ
เจอะเจอแต่ ป้ายเปลี่ยนราคาบอกว่า แพงขึ้นครับ
SOMSIT
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 17

ลงมาขนาดนี้ P/E ตลาด ยัง 23.43 เลยครับ :(

http://marketdata.set.or.th/mkt/markets ... anguage=th
#โลกไม่ได้มีแค่ขาวและดำ
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 18

SOMSIT เขียน:ลงมาขนาดนี้ P/E ตลาด ยัง 23.43 เลยครับ :(

http://marketdata.set.or.th/mkt/markets ... anguage=th
ลองดู PBV ประกอบมั้ยครับ โดยส่วนตัวผมมองว่าภาวะกำไรของบริษัทหลายๆ แห่งในปีนี้ไม่ถือว่าปกติเท่าไหร่นะครับ

ควรกล้าหรือกลัวผมคิดว่าขึ้นอยู่กับ time frame ที่เรามอง

ถ้าเรามองแค่ไม่เกิน 1 ปี ผมว่าช่วงนี้ก็อาจเป็นช่วงที่ดูน่ากลัว มีปัจจัยหลายๆ อย่างกดดัน ทั้งเศรษฐกิจ การเมือง

แต่ถ้ามองระยะยาว ธุรกิจยังคงเป็นเครื่องมือในการลงทุนที่ดีที่สุด

ลองมองไปทั่วโลกแล้ว นอกจาก USA กับจีน 2 พี่เบิ้มแล้ว ก็เห็นจะมีแต่อาเซียนที่ดูดีกว่าเพื่อน

ไทยอาจไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับนักลงทุนทั่วโลก แต่สำหรับเราที่รู้จักสภาพต่างๆ ทั้งวัฒนธรรม เศรษฐกิจ การเมือง และสภาวะการแข่งขันของหลากหลายธุรกิจ ประกอบกับการที่เราใช้ชีวิตอยู่ในประเทศไทย ทำให้ต้องมีสภาพคล่องในไทยแล้ว ผมเชื่อว่าไทยยังเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่ดีที่สุดของนักลงทุนไทยครับ
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

Re: สถานการณ์ ตอนนึ้ คุณ กล้า หรือ กลัว ครับ

โพสต์ที่ 19

หลายปีมานี้ เลิกดูพอร์ตมานานแล้วล่ะครับ
นาน ๆ จะเข้าไปเช็คที

แล้วคิดว่าคงเป็นอย่างนี้ไปอีกนาน

... จนกว่า "ความสุขที่แท้จริง" จะถูกคืนมาให้เรา

ตอนนี้หันไปทำธุรกิจจริงมากกว่า
KittipongS

Re: สถานการณ์ ตอนนึ้ คุณ กล้า หรือ กลัว ครับ

โพสต์ที่ 20

peacedev เขียน:หลายปีมานี้ เลิกดูพอร์ตมานานแล้วล่ะครับ

แล้วคิดว่าคงเป็นอย่างนี้ไปอีกนาน

... จนกว่า "ความสุขที่แท้จริง" จะถูกคืนมาให้เรา

ตอนนี้หันไปทำธุรกิจจริงมากกว่า
เหมือนผมเลยครับ ตอนนี้เริ่มทำธุรกิจส่วนตัว และทำงานตามปรกติไปด้วยครับ ส่วนพอร์ตนั้น3-4 เดือนดูทีครับ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 21

สถานการณ์ตอนนี้หรือตอนไหน
ก็ไม่จําเป็นต้องกล้าหรือกลัว
ทําใจให้สงบนิ่งเหมือนภูเขา

มีโอกาสที่คุ้มความเสี่ยงไหม
มีเงินอยู่ในมือไหม
ถ้ามีทั้ง2อย่างก็ลงทุน

พิ้นฐานกิจการแย่ลงไหม
ราคาเกินจริงไปมากไหม
ถ้าเป็นแบบน้้นก็ถึงเวลาขาย

ดูแลสุขภาพให้แข็งแรง
ใช้ชีวิตให้มีความสุข
ช่วยเหลือคนอื่นบ้างเมื่อมีโอกาส

ทําแบบนี้ไปนานๆๆๆ
ถ้าไม่ตายเร็วเกินไป
ก็เห็นรํ่ารวยมีความสุขกันทุกคน
peacedev

โพสต์ที่ 22

เยี่ยมไปเลยครับ :)
KittipongS เขียน:
peacedev เขียน:หลายปีมานี้ เลิกดูพอร์ตมานานแล้วล่ะครับ

เหมือนผมเลยครับ ตอนนี้เริ่มทำธุรกิจส่วนตัว และทำงานตามปรกติไปด้วยครับ ส่วนพอร์ตนั้น3-4 เดือนดูทีครับ
kongkiti

โพสต์ที่ 23

Update ผลสำรวจ กันหน่อย
3Dec15
7Dec15
ปล. ท่าน mod ช่วยเปลี่ยนชื่อกระทู้ให้แล้ว
ไม่แน่ใจว่า ท่าน ที่ vote ไปก่อนหน้า จะเปลี่ยนใจรึเปล่า... :P

IMUTAL

โพสต์ที่ 24

ที่กลัวมากสุดคือถ้ามันลงไปเยอะๆแบบโลกจะถล่มแล้วไม่มีตังซื้อ หลายคนคงเก็บกระสุนไว้ก่อน แม้ว่ารู้สึกว่ามันถูกแล้ว เวลาแบบนี้พอผมจะตั้งใจซื้อลงทุน แต่พอไปมองราคาตลาดที่มันลดลงๆ ไปเรื่อยๆ มันทำให้ใจเราเสีย ว่าถ้าเราซื้อช้าไปอีกหน่อยคงเซฟเงินไปอีกหลายสิบ% เลย กลายความลังเลครับ
kongkiti

โพสต์ที่ 25

IMUTAL เขียน:ที่กลัวมากสุดคือถ้ามันลงไปเยอะๆแบบโลกจะถล่มแล้วไม่มีตังซื้อ หลายคนคงเก็บกระสุนไว้ก่อน แม้ว่ารู้สึกว่ามันถูกแล้ว เวลาแบบนี้พอผมจะตั้งใจซื้อลงทุน แต่พอไปมองราคาตลาดที่มันลดลงๆ ไปเรื่อยๆ มันทำให้ใจเราเสีย ว่าถ้าเราซื้อช้าไปอีกหน่อยคงเซฟเงินไปอีกหลายสิบ% เลย กลายความลังเลครับ
ชาว ThaiVI เกือบ 50%
Vote สงบ กระดิกทีน อยู่เฉยๆ ไม่ซื้อเพิ่ม หรือไม่ขายทิ้ง (แบบบ้าคลั่ง)
แต่หากหุ้นลงจนเจอนางฟ้าตกสวรรค์ ก็คงปรับพอร์ทกันบ้าง
ซึ่งก็...
ไม่มีใครรู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นเช่นไร
ไม่มีใครรู้ว่าเรื่องนี้จะจบลงเมื่อไร
แต่ที่รู้ก็คือ...
วันนี้ รักเธอ เอ้ย ไม่ใช่ละ
วันนี้ติดดอย ครัช :wall: :wall:

สุดท้าย เลือกกิจการที่แข็งแกร่งเข้าไว้ และให้ผลตอบแทนที่เราต้องการ
ที่เหลือ ก็ปล่อยให้ฟ้าลิขิต ไปเถอะครับ...

IMUTAL

โพสต์ที่ 26

kongkiti เขียน:
IMUTAL เขียน:ที่กลัวมากสุดคือถ้ามันลงไปเยอะๆแบบโลกจะถล่มแล้วไม่มีตังซื้อ หลายคนคงเก็บกระสุนไว้ก่อน แม้ว่ารู้สึกว่ามันถูกแล้ว เวลาแบบนี้พอผมจะตั้งใจซื้อลงทุน แต่พอไปมองราคาตลาดที่มันลดลงๆ ไปเรื่อยๆ มันทำให้ใจเราเสีย ว่าถ้าเราซื้อช้าไปอีกหน่อยคงเซฟเงินไปอีกหลายสิบ% เลย กลายความลังเลครับ
ชาว ThaiVI เกือบ 50%
Vote สงบ กระดิกทีน อยู่เฉยๆ ไม่ซื้อเพิ่ม หรือไม่ขายทิ้ง (แบบบ้าคลั่ง)
แต่หากหุ้นลงจนเจอนางฟ้าตกสวรรค์ ก็คงปรับพอร์ทกันบ้าง
ซึ่งก็...
ไม่มีใครรู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นเช่นไร
ไม่มีใครรู้ว่าเรื่องนี้จะจบลงเมื่อไร
แต่ที่รู้ก็คือ...
วันนี้ รักเธอ เอ้ย ไม่ใช่ละ
วันนี้ติดดอย ครัช :wall: :wall:

สุดท้าย เลือกกิจการที่แข็งแกร่งเข้าไว้ และให้ผลตอบแทนที่เราต้องการ
ที่เหลือ ก็ปล่อยให้ฟ้าลิขิต ไปเถอะครับ...
ขอบคุณครับ. ผมจะพยายามฝึกฝนใจให้หนักแน่นครับ :D
Brydo
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 27

สถานการณ์แบบนี้ ถ้าเราไม่ตั้งเป้าใหญ่เกินไปประเภทรวย 10 เด้ง
แต่คิดแบบ ดร.ตอนเข้าตลาดใหม่ๆคือหวังว่าปันผลจากหุ้นจะทำให้เกษียณได้
โฟกัสไปที่ก้าวเล็กๆ เลือกหุ้นที่ผลประกอบการไม่น่าจะกระทบ ผมว่ามันคือสวรรค์ของนักช็อปเลยนะครับ ^^
หมูน้อย

โพสต์ที่ 28

SOMSIT เขียน:ลงมาขนาดนี้ P/E ตลาด ยัง 23.43 เลยครับ :(

บางครั้งตัวเลขทางการเงินอาจจะทำให้เรางงนะครับ เพราะตัวเลขเหล่านั้นมันมาจากงบฯ

ดังนั้น PE ของ Q2 อาจจะดูไม่แพงถ้ากำไรดีราคาหุ้นถูก แต่เมื่อไหร่ที่ Q3 ราคาหุ้นไม่ลง

แต่กำไรลดลงค่า PE ก็จะสูง เหมือนโดนสับขาหลอกอ่ะครับ
มงคลชีวิต 38 ประการ

คือ บทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญ หรือ มี "มงคลชีวิต" ซึ่งมี ทั้งหมด ๓๘ ประการ
Pekko

โพสต์ที่ 29

ตอนนี้ ขอตอบว่า "งงครับ" เพราะไม่ได้ติดตามปีกว่า เพิ่งมาขยับปรับพอร์ตเล็กน้อยก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน ตัดพวกขาดทุนเน่าๆ ออก กำลัง desire พอร์ตใหม่ให้เหมาะกับวัยวุฒิ และจุดมุ่งหมายใหม่ครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

Re: สถานการณ์ ตอนนึ้ กล้า หรือ กลัว ครับ

โพสต์ที่ 30

ACME49 เขียน:สำหรับผม การที่ดัชนี้หุ้นลงมากๆ ก็เป็นการพิสูจน์การทุนของเราว่า หุ้นแต่ละตัวที่เราถือมีการตอบสนองกับภาวะตลาดมากน้อยอย่างไร ทำให้เราสามารถวางและปรับกลยุทธในการลงทุนใหม่เพื่อการดีดกลับของดัชนี้ หรือการสวนกระแสของตัวหุ้นที่ลงทุนเมื่อกำไรของผลประกอบการมาตามนัด อย่าลืมเรามองอนาคตข้างหน้า การที่ดัชนี้เป็นไซน์เวย์ น่าจะทำให้นักลงทุนแบบวีไอน่าจะได้ประโยชน์นะ เพราะเป็นการเลือกหุ้นแบบเน้นๆ
ถ้าเรารักในการลงทุน มีศรัทธา มีความมุ่งมั่นในหลักการ
มีพื้นฐานการวิเคราะห์หุ้นที่ถูกต้องแม่นยำ
มีความเข้าใจในธุรกิจประเภทต่างๆ ที่ลงทุน
มีพื้นฐานทางบัญชีและการเงินระดับหนึ่ง
มีความสามารถรอคอยอดกลั้น
มีอารมย์ที่สงบนิ่ง ไม่หวั่นไหวง่าย
และ มีเงินทุน

ถ้าปัจจัยครบ ความสำเร็จของตัวเลขตามเป้าหมายเป็นสิ่งที่คาดคะเนได้แน่นอนเพียงแต่จะเกิดขึ้น ช้า และ เร็ว เท่านั้น
อย่าลืมการลงทุน ขอเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต ไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิต
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
โพสต์โพสต์