ท่านใดที่ได้ปันผลหลักแสนหลักล้านต่อปี มาแชร์กันดีกว่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ท่านใดที่ได้ปันผลหลักแสนหลักล้านต่อปี มาแชร์กันดีกว่าครับ

โพสต์ที่ 1

ท่านที่ได้ปันผลหลักแสนถึงหลักล้านต่อปี นี่มีวิธีเก็บออม ลงทุนกันอย่างไรบ้างเหรอครับ แล้วใช้เวลานานมั้ยครับถึงได้มีปันผลเยอะมากขนาดนั้น โดยสามารถนำปันผลที่ได้ในแต่ละปีมากินมาใช้ในชีวิตประจำวันหรือลงทุนต่อได้อย่างสบายๆ อยากให้พี่ๆช่วยแชร์วิธี เผื่อจะได้เป็นแรงบรรดาลใจให้แก่เพื่อนๆ น้องๆ นักลงทุนต่อไป ขอบคุณครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
gripen

Re: ท่านใดที่ได้ปันผลหลักแสนหลักล้านต่อปี มาแชร์กันดีกว่าครั

โพสต์ที่ 2

ผมประเดิมก่อนเลยหล่ะกันน่ะครับ ผมเริ่มลงทุนมาตั้งแต่ปี 2555 จนถึงปัจจุบัน ก้อประมาณ 3 ปีหล่ะ จากเงินก้อนแรกที่ได้จากการเก็บออมจากการทำงานประจำ(ผมทำงานประจำมา 10 ปี) โดยผมเป็นคนค่อนข้างประหยัด มีเงินที่เหลือจากการทำงานก้อฝากประจำ ช่วงแรกๆยังไม่ได้ลงทุนในหุ้นเลย ไม่รู้จักคำว่า vi ไม่เคยซื้อกองทุน ฝากเงินในธนาคารอย่างเดียว พอปี 2555 เริ่มศึกษาอยากใช้เงินที่อยู่นิ่งๆมาทำงานบ้าง โดยใช้เงินก้อนแรกมาลงทุนประมาณ 1 ล้านบาท โดยเป็นเงินที่เหลือจากการแต่งงาน และดาว์รถ โดยปัจจุบันมีเงินปันผลจากหุ้นประมาณ 250,000 บาทต่อปี โดยตั้งเป้าหมายอยากได้ปันผลปีละ 1 ล้านบาทต่อปี ไม่รู้จะทำได้มั้ยครับ แต่ก้อจะพยายามครับ

ปล.ปัจจุบันยังไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง อาศัยบ้านพ่อแม่อยู่ มีรถ1คัน เมีย1คน ลูกเล็กวัย8เดือน 1 คนครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
skyearth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ท่านใดที่ได้ปันผลหลักแสนหลักล้านต่อปี มาแชร์กันดีกว่าครั

โพสต์ที่ 3

เงินปันผลผมหลักแสนมาหลายปีละ เพิ่งจะถึงล้านเมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา เงินปันผลที่ได้เอามาลงทุนในหุ้นเพิ่มตลอด ไม่เคยฝากไว้ในธนาคาร ไม่เคยลงกองทุน ไม่เคยซื้อทอง ไม่ซื้อที่ดิน ใช้หลักเดียวกับคุณลูกอีสาน มหัศจรรย์แห่งกำไรทบต้น หาหุ้นดีปันผลดีเข้าพอร์ตไปเรื่อย (แต่ไม่ได้เก่งแบบพี่เค้านะครับ เพราะก็มีขาดทุน มี cut loss บ้าง เพียงแต่สุดท้ายกำไรมากกว่าขาดทุน) ทบไปเรื่อยๆเงินมันมันงอกขึ้นมาเอง
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

ช่วงหลายปีก่อนตอนที่มูลค่าพอร์ตประมาณเลข 7หลัก ผมให้พี่สาวเปนผู้ถือหุ้น(ตอนนี้ก็ยังเปนแบบนั้น) ผมใช่วิธีหมุนเงิน ยอมซื้อก่อน xd แล้วขายเมื่อขึ้น xd คือประมาณเท่าทุน(อาจจะยอมขาดทุนนิดๆ) และเลือกตัวทีมีอัตราเครดิตภาษีเยอะๆ...ได้ภาษีคืนได้เปนแสนอยู่...ปัจจุบันมูลค่าพอร์ตเปน8หลักกลางๆก็ไม่ต้องหมุนเงินอีกต่อไปแต่ ต้อง split ให้แฟนอีกส่วนหนึ่ง..ทีนี้เราก็จะได้ภาษีคืนเยอะเลยครับ..แต่ขอบอกนิดนึง ถ้าจะโอนหุ้นควรวางแผนล่วงหน้าข้ามปี ไม่งั้นสรรพากรอาจเรียกคุย.....
Eakchai56

โพสต์ที่ 5

ผมเริ่มลงทุนมาตั้งแต่กลางปี 2555 เช่นเดียวกับเจ้าของกระทู้ แต่โชคดีกว่าที่มีอาชีพค้าขายมาก่อน ฐานะการเงินดี มีเงินเติมเข้าพอร์ทตลอดเวลา ไม่เคยถอนเงินออกจากพอร์ทเลย
ปีที่ 1 ได้เงินปันผลสุทธิ 240,639 บาท
ปีที่ 2 ได้เงินปันผลสุทธิ 606,136 บาท
ปีที่ 3 ได้เงินปันผลสุทธิ 1,155,390 บาท ได้ภาษีคืน 187,574 บาท
ปีที่ 4 ได้เงินปันผลสุทธิ 346,952 บาท(จากงวดระหว่างกาล 2558) คาดว่าทั้งปีคงได้หลักล้าน
เนื่องจากผมยังเติมเงินเข้าพอร์ทตลอดเวลา และจะลงทุนระยะยาวตลอดไป จึงมั่นใจว่าตั้งแต่ปีที่ 4 นี้เป็นต้นไป เงินปันผลสุทธิคงได้ไม่ต่ำกว่าหลักล้านแน่นอน
ปล. พอร์ทผมแปดหลัก หากคิดเป็นร้อยละ เงินปันผลสุทธิรวมภาษีคืนเมื่อเทียบกับมูลค่าพอร์ทในแต่ละปีเท่ากับ 1.50%, 2.15%, 3.18% ตามลำดับ
Green
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 6

1.) ตอนแรก เริ่มทำงานใหม่ๆ ต้องเหลือเงินเก็บทุกเดือน ใช้ให้น้อยกว่าที่ได้รับมา อย่าเพิ่งรีบก่อหนี้ หรือ ใช้จ่ายก้อนโต เช่น ซื้อรถ ซื้อคอนโด
2.) หาความรู้ อ่านหนังสือพิมพ์ อ่านหนังสือ ศึกษาหุ้นแต่ละตัว อ่าน 56-1 Annual Report เยอะๆ
3.) ลงทุนหุ้นเป็นหลัก จริงๆ แล้วตอนแรกๆ ก็มีไม่กี่บาท (ดูเหมือนน้อยตอนนี้ แต่เยอะมากสำหรับผมตอนนั้น)
4.) เน้นหุ้นที่เติบโต ในราคาที่ไม่แพง ไม่ได้เน้นหุ้นปันผลมากนัก ต้องทำให้พอร์ตเติบโตก่อน (สถานการณ์ตอนโน้น หุ้น 600-700 จุด ) มีตัวเลือกค้อนข้างเยอะ ก็ดูๆในเวปบอร์ด แล้วใครว่าตัวไหนน่าสนใจแล้วมาคิดเองอีกทีนึง
5.) พอเจอวิกฤติ ซับพาร์ม กำไรที่เกิดขึ้นตั้งแต่เริ่มลงทุน 4-5 ปี ก็หายวับ ภายในเวลาไม่กี่เดือน เป็นบททดสอบจิตใจที่ดี
6.) พยายามเลือกบริษัท ที่มีคุณภาพ มี Moat มากขึ้น และ โชคดีที่ หุ้นฟื้นได้เร็วหลังซับพาร์ม
7.) เริ่มกระจายความเสี่ยงมากขึ้น เพราะกลัว มีหุ้นในพอร์ตหลากหลายขึ้น เช่น บริษัทที่ปันผลดีกำไรสม่ำเสมอ เริ่มลงทุนในตปท ลงทุนในสินทรัพย์ อื่นๆ มากขึ้น
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 7

snow ball

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
โพสต์โพสต์