สอบถามเรื่อง IRR กับ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pupejang
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่อง IRR กับ VI

โพสต์ที่ 1

หากเราเริ่มต้นลงทุนตั้งแต่ 23/11/2554 จนถึงปัจจุบัน ได้ IRR ที่ 14.92% แบบนี้ถือว่าเป็นปกติเมื่อเทียบกับ vi ทั่วๆไปไหมครับ

ขอบคุณครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

Re: สอบถามเรื่อง IRR กับ VI

โพสต์ที่ 2

เก่งครับ :B
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT

โพสต์ที่ 3

ระยะเวลาอาจจะยังสั้นไปนิดนึง แต่ถือว่าเก่งครับ

ของผม ถ้าคิดย้อนหลังไป 6-7 ปี ก็จะได้ IRR ประมาณคุณ pupejang นี่แหละครับ
เพียงแต่ถ้านับเฉพาะ 2 ปีล่าสุด มันจะติดลบ!! 555 :mrgreen:
pupejang

โพสต์ที่ 4

pupejang เขียน:หากเราเริ่มต้นลงทุนตั้งแต่ 23/11/2554 จนถึงปัจจุบัน ได้ IRR ที่ 14.92% แบบนี้ถือว่าเป็นปกติเมื่อเทียบกับ vi ทั่วๆไปไหมครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขครับ 23/11/2544 พิมพ์ผิดขอโทษทีครับ
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

เกือบๆ 15% ระยะเวลา เกือบ 15 ปีติดต่อกันถือว่ามหาเทพแล้วครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
PrasertsakK

โพสต์ที่ 6

เห็นเวลาเริ่มลงทุนแล้วยาวนานกว่าพวกผมเยอะ ไม่กล้าเอามาเปรียบเทียบกับตัวเองเลยครับ

แต่ผมคิดว่า พี่pupejang น่าจะอยู่ใน level ที่ให้คำแนะนำน้อง ๆ ได้แล้วครับ

อยากรบกวนถ้าพี่ว่า IRR 14.92% นี้ ระดับความแปรปั่นของ IRR ในแต่ละปีนี้สูงมากไหมครับ อย่าง 2007-2012 นี้ ผลตอบแทนเป็นอย่างไรครับ

สุดท้าย อยากให้พี่เล่าประสพการณ์ที่ผ่านมาให้ฟังได้ไหมครับ อย่างเจอวิกฤต พี่ทำอย่างไร บริหารพอร์ทอย่างไร เป็นต้น จะได้เป็นวิทยาทานกับน้อง ๆ รุ่นหลัง ๆ ครับ

ขอบคุณครับ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
pupejang

โพสต์ที่ 7

Lv.ไม่สูงครับ คงไม่สามารถสอนใครๆได้ครับ

การบริหารพอร์ตของผมมี อยู่ในหนังสือ the intelligent investor ครับ ผมทำตาม เกรทแฮม เกือบ 100% ไม่ได้เอาหลักการของอาจาร์ยท่านใดมาผสมเลยครับ

ปล.คำแนะนำที่ดีที่สุดคือ ให้คิดว่าเราไม่มีพอร์ตหุ้นครับ อย่าไปสนใจมัน
PrasertsakK

โพสต์ที่ 8

pupejang เขียน:
ปล.คำแนะนำที่ดีที่สุดคือ ให้คิดว่าเราไม่มีพอร์ตหุ้นครับ อย่าไปสนใจมัน
รบกวนพออธิบายเพิ่มเติมกับประโยคนี้ได้ไหมครับ

ในส่วนตัวผม ผมมองว่าการบริหารพอร์ตหุ้นสำคัญมากสำหรับคนธรรมดา
VI พันธ์แท้ มักจะมุ่งเน้นลงทุนเป็นตัว ศึกษาอย่างหนักอย่างหนัก มองหุ้นเหมือนเจ้าของธุรกิจ เข้าใจธุรกิจเป็นอย่างดี และการถือหุ้นมันจะไม่กระจายความเสี่ยงเกินไป(อาจจะถือแค่ 3-5 ตัว ซึ่งในส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นเรื่องยากเกินไป สำหรับคนธรรมดา)

คนธรรมดา ถึงเราจะศึกษาธุรกิจมาก แต่ก็ที่เราจะเข้าใจอย่างลึกซึงนั้นเป็นเรื่องที่ยาก ผมจึงคิดว่า การถือหุ้นในธุรกิจที่ดี โดยกระจายความเสี่ยงถือหุ้นหลายตัวในระดับที่ติดตามได้ (สัก 8-15 ตัว แล้วแต่ความสามารถและความขยัน) แล้วอาศัยบริหารพอร์ตหุ้นโดยรวม โดยให้มีหุ้นหลาย ๆ ประเภท รวมถึง การลงทุนอื่น ๆ ด้วย ผมว่าน่าจะได้ผลตอบแทนในระดับไม่น่าเกลียดครับ

สุดท้ายฝากพี่ pupejang แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

pupejang เขียน:หากเราเริ่มต้นลงทุนตั้งแต่ 23/11/2554 จนถึงปัจจุบัน ได้ IRR ที่ 14.92% แบบนี้ถือว่าเป็นปกติเมื่อเทียบกับ vi ทั่วๆไปไหมครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขครับ 23/11/2544 พิมพ์ผิดขอโทษทีครับ
มหาเทพครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

PrasertsakK เขียน:
รบกวนพออธิบายเพิ่มเติมกับประโยคนี้ได้ไหมครับ

ในส่วนตัวผม ผมมองว่าการบริหารพอร์ตหุ้นสำคัญมากสำหรับคนธรรมดา
VI พันธ์แท้ มักจะมุ่งเน้นลงทุนเป็นตัว ศึกษาอย่างหนักอย่างหนัก มองหุ้นเหมือนเจ้าของธุรกิจ เข้าใจธุรกิจเป็นอย่างดี และการถือหุ้นมันจะไม่กระจายความเสี่ยงเกินไป(อาจจะถือแค่ 3-5 ตัว ซึ่งในส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นเรื่องยากเกินไป สำหรับคนธรรมดา)

คนธรรมดา ถึงเราจะศึกษาธุรกิจมาก แต่ก็ที่เราจะเข้าใจอย่างลึกซึงนั้นเป็นเรื่องที่ยาก ผมจึงคิดว่า การถือหุ้นในธุรกิจที่ดี โดยกระจายความเสี่ยงถือหุ้นหลายตัวในระดับที่ติดตามได้ (สัก 8-15 ตัว แล้วแต่ความสามารถและความขยัน) แล้วอาศัยบริหารพอร์ตหุ้นโดยรวม โดยให้มีหุ้นหลาย ๆ ประเภท รวมถึง การลงทุนอื่น ๆ ด้วย ผมว่าน่าจะได้ผลตอบแทนในระดับไม่น่าเกลียดครับ

สุดท้ายฝากพี่ pupejang แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
เข้าใจว่าเกรแฮมแกไม่ได้ลงทุนแบบมุ่งเน้นถือน้อยตัวนะครับ แกเน้นหุ้นถูกเข้าว่า
ขอแค่คิดแล้วมัน under value แล้วก็ถือหลายๆตัว
PrasertsakK

โพสต์ที่ 11

AleAle เขียน:
PrasertsakK เขียน:

ขอบคุณครับ
เข้าใจว่าเกรแฮมแกไม่ได้ลงทุนแบบมุ่งเน้นถือน้อยตัวนะครับ แกเน้นหุ้นถูกเข้าว่า
ขอแค่คิดแล้วมัน under value แล้วก็ถือหลายๆตัว
อ่านตกเล็กน้อยครับ ขออภัย :oops: :oops: :oops: เลยสรุปย่อ ๆ ของวิธี VI THAILAND แบบยอดนิยมแทน

แต่อาจารย์เกรแฮมจะไม่บริหารพอร์ตเลยเหรอครับ ? (แอบสนใจว่าทำไมพี่ pupejang ไม่สนใจเรื่องนี้เลย)

ถามเพิ่มเติมเลยว่า ในสภาวะตลาดเมืองไทยเป็นแบบนี้ การลงทุนแนวอาจารย์เกรแฮมนี้ ยังสามารถลงทุนได้ไหมครับ แล้วพี่ pupejang มีการปรับแนวทางการลงทุนหรือเปล่าครับ?
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 12

F = P*(1+i)^n
F/P = (1+14.92/100)^(2558-2544) = 7.007

14 ปี พอร์ตโต 7 เท่า
:roll: :mrgreen:
"Good practice makes perfect"
โพสต์โพสต์