มีแผนจะซื้อหนังสือลงทุนหุ้นดีๆอะไรในงานสัปดาห์หนังสือไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Mrkwan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีแผนจะซื้อหนังสือลงทุนหุ้นดีๆอะไรในงานสัปดาห์หนังสือไหมครับ

โพสต์ที่ 1

งานสัปดาห์หนังสือเริ่มแล้ววันนี้ถึงสิ้นเดือนตุลาคม ผมอยากถามว่า มีแผนจะซื้อหนังสือลงทุนหุ้นดีๆอะไรในงานนี้ไหมครับ หรือท่านใดมีหนังสือด้านการลงทุนอะไรที่ประทับใจ ช่วยแนะนำด้วยครับ

วันก่อนผมได้ไปซื้อหนังสือมา 3 เล่ม (เคยอ่านเจอในเวปนี้ หลายท่านบอกว่าดี) ดังนี้ครับ

1. "บัฟเฟตต์-โซรอส ลงทุนถูกนิสัย ยังไงก็ชนะ"
"The Winning Investment habits of Warren Buffett and George Soros" By: Mark Tier
ผู้แปล : ชัชวนันท์ สันธิเดช และ สุภศักดิ์ จุลละศร

2. "พฤติกรรมและจิตวิทยาการลงทุน"
"The Little Book of Behavioral investing" by James Montier
ผู้แปล ดร.กุศยา ลีฬหาวงศ์

3. "8 เซียนหุ้นหมื่นล้าน" ิby Money Wealth

ในงานหนังสือ มีส่วนลดให้ 15% คุ้มค่าถ้าได้ไปซื้อหลายๆเล่ม... ถ้ามีหนังสือดีๆแนะนำอีก ก็ว่าจะกลับไปเดินซื้อในงานอีกครับ

หนังสือดีเพิ่มความรู้ เพิ่มสุข และพัฒนาตนเอง...
แนบไฟล์

If a business does well,
the stock eventually follows...
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: มีแผนจะซื้อหนังสือลงทุนหุ้นดีๆอะไรในงานสัปดาห์หนังสือไหม

โพสต์ที่ 2

มีอีกเล่มครับที่ออกใหม่

รูปภาพ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
anubist
ผู้ติดตาม: 7

Re: มีแผนจะซื้อหนังสือลงทุนหุ้นดีๆอะไรในงานสัปดาห์หนังสือไหม

โพสต์ที่ 3

สองเล่มล่าสุดครับ หลังจากไม่ได้ซื้อมาเกือบ4ปี
ตอนนี้อ่าน why moats matter ครึ่งหลังในส่วนของการนำไปใช้ก่อน
ชอบที่สรุปmoatsในแต่ละอุตสาหกรรมมาให้เลย อ่านแล้วนำไปใช้ได้ทันที
ส่วนครึ่งแรกค่อยย้อนมาเก็บทีหลัง
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 4

anubist เขียน:สองเล่มล่าสุดครับ หลังจากไม่ได้ซื้อมาเกือบ4ปี
ตอนนี้อ่าน why moats matter ครึ่งหลังในส่วนของการนำไปใช้ก่อน
ชอบที่สรุปmoatsในแต่ละอุตสาหกรรมมาให้เลย อ่านแล้วนำไปใช้ได้ทันที
ส่วนครึ่งแรกค่อยย้อนมาเก็บทีหลัง
ทั้ง2เล่มนี้ ซื้อในงานได้ส่วนลดเล่มละกี่%อ่ะครับ :oops:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
fallenfault
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

romee เขียน:
anubist เขียน:สองเล่มล่าสุดครับ หลังจากไม่ได้ซื้อมาเกือบ4ปี
ทั้ง2เล่มนี้ ซื้อในงานได้ส่วนลดเล่มละกี่%อ่ะครับ :oops:
ผมเจอ why moat matter ลดอยุ่10% ที่บู๊ทอะไรจำไม่ได้ ในเพลนนารี ฮอลล์ครับ
ที่บู๊ทซีเอ็ดไม่เห็นมีวางขาย
ใครเจอลดมากกว่านี้ชี้เป้าทีครับ
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 6

romee เขียน:ทั้ง2เล่มนี้ ซื้อในงานได้ส่วนลดเล่มละกี่%อ่ะครับ :oops:
ผมอยู่ตจว.ครับ ซื้อที่ซีเอ็ด ไม่ได้ส่วนลดครับ
ตั้งใจไปซื้อcanslim เจอwhy moatsเลยลองเปิดอ่านดูคร่าวๆ
เห็นว่านำไปใช้ได้ทันทีเลยอ่านเล่มนี้ก่อน
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
montien.chin
Verified User

โพสต์ที่ 7

ที่ Se-ed ถ้าเป็นสมาชิก เมื่อถึงเดือนเกิด จะมี sms มา ได้ลด 15 % ครับ.
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 8

ใครอยากได้ หนังสือ Fidelity ไปงานหนังสือไม่ได้ สั่งจาก se-ed ได้ส่วนลดครับ

https://www.facebook.com/fpbook/photos/ ... =3&theater
miracle

โพสต์ที่ 9

ไปจัดหนังสือของ เจ๊จง หมูทอด ร้อยล้านมา
ได้ลายเซ็นต์เจ๊จง พร้อมกับ Option ที่เจ๊จงเขียนในหนังสือว่า
เอาหนังสือไปแสดงที่ร้าน เจ๊จง แจกหมูทอดให้ 1 กิโลกรัม (ราคาหนังสือที่ลดแล้ว 208 บาท
ราคาหมูทอด 1 กิโลกรัมคือ 250 บาท)

Option แบบนี้คือ Call option
แต่เราจะใช้สิทธิ์หรือเปล่าเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ได้หนังสือ "กระดิกหางหมา เล่ม 2" มานั่งอ่านต่อจากภาคแรก
แล้วก็มีคิว Snow ball ทั้ง 2 เล่ม ลด 20% แล้ว สอยหน่อย

ในงานถ้าใครเป็นลูกค้า KTC ซื้อครบ 500 บาท ใช้แต้ม 500 แต้มได้คืนเงิน 15% ของยอดที่ซื้อ
อันนี้ถือว่าคุ้มค่า เพราะหนังสือลดราคาแล้ว มี cash back อีก 15% แต่ต้องไปที่เคาน์เตอร์ของ KTC ในโซน C2 (โซน C ชั้นบน) อยู่ใกล้ๆทางออก ด้านหลัง (ที่บอกว่าคุ้มค่า เพราะ 500*15% มันคือ 75 บาท หรือ 100 แต้มคืนเงิน 15 บาท
:)
Mrkwan

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำหนังสือหลายๆเล่มครับ

ผมสนใจ why moats matter คงต้องหาซื้อมาเพิ่มเติม และอยากจะซื้อ Snow Ball ด้วย เคยอ่านเจอว่าหลายๆท่านในนี้บอกว่าดี เสียแต่เล่มค่อนข้างหนาและมีตั้ง 2 เล่ม ไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านอื่นที่เคยอ่าน Snow Ball มาแล้ว มีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมอีกทีครับ

ที่บูธ SE-ED ก็ไม่เห็นมีหนังสือทั้ง 2 เล่มเลย ไม่รู้ว่าขายที่บูธไหนบ้าง...
If a business does well,
the stock eventually follows...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 11

Mrkwan เขียน:ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำหนังสือหลายๆเล่มครับ

ผมสนใจ why moats matter คงต้องหาซื้อมาเพิ่มเติม และอยากจะซื้อ Snow Ball ด้วย เคยอ่านเจอว่าหลายๆท่านในนี้บอกว่าดี เสียแต่เล่มค่อนข้างหนาและมีตั้ง 2 เล่ม ไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านอื่นที่เคยอ่าน Snow Ball มาแล้ว มีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมอีกทีครับ

ที่บูธ SE-ED ก็ไม่เห็นมีหนังสือทั้ง 2 เล่มเลย ไม่รู้ว่าขายที่บูธไหนบ้าง...
ลองไปดูที่บูท WE LEARN นะครับ ฝั่ง Plenary Hall
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 12

ส่วน why moats matter ผมว่าผมเห็นอยู่นะ
ที่ se-ed นี่แหละ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 13

ส่วนเล่มนี่ สอนอ่านงบเล่มแรกเลยที่ผมอ่านรู้เรื่อง

รูปภาพ

แต่ไม่ต้องไปหาแล้วนะครับ ไม่มีขายแล้ว

เพราะต้นฉบับ revise จาก 2006 เป็น 2013
ทาง expernet เลยแปลใหม่ เปลี่ยนทั้งชื่อทั้งปก

ใครยังอ่านงบการเงินไม่รู้เรื่อง ลองไปพลิกดู
ที่บูท expernet ฝั่ง plenary hall ครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 14

ส่วนฝั่ง post book มีออกใหม่น่าสนใจ
คือ Berkshire beyond Buffett
ของ Lawrence A. Cunningham
แปลโดยคุณชัชวนันท์ สันธิเดช
คำนิยมโดย นพ.พงศ์ศักดิ์ ธรรมธัชอารี
และคุณธันวา เลาหศิริวงศ์
HENDRIX
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

Snowball คุ้มค่ามาก
ถ้าชอบชีวประวัติแบบเล่ม Job หนาๆ
ที่มีทั้งด้านมืดและสว่าง
ชนะตลาดหรือเปล่าไม่สน ชนะใจตนเป็นพอ
miracle

โพสต์ที่ 16

สำนักพิมพ์ Open world (สำนักพิมพ์นี้อยู่ใน plenary hall รับเฉพาะเงินสด)
ซื้อพวก a very short introduction 4 เล่มขึ้นไปลด 30%
แนะนำ มี game theory , Marx ,Adm smith- a primer ,privacy,คานธี พวกนี้ครับ
มีหนังสือ Justice (ซื้อทั้งชุด 3 เล่ม 640 บาท)
และอีกเล่ม " หางกระดิกหมา 2 ของคุณบรรยง พงษ์พานิช และ ธนกร จวงพานิช"

ส่วน Post นั้น แนะนำเพิ่มเติมมี Gear up เล่มสีเขียว

ไปที่ Se-ed มีของพี่ชาย มาหลายเล่มครับ ใครต้องการหนังสือพี่ชาย ก็หาซื้อได้ทีนี้ครับ
รวมถึงหนังสือชุดพ่อรวยสอนลูก และหนังสือการลงทุนจุดนี้น่าจะมาที่สุดแล้ว

ส.สลึง

โพสต์ที่ 17

ส.สลึง เขียน:ส่วนเล่มนี่ สอนอ่านงบเล่มแรกเลยที่ผมอ่านรู้เรื่อง

รูปภาพ

แต่ไม่ต้องไปหาแล้วนะครับ ไม่มีขายแล้ว

เพราะต้นฉบับ revise จาก 2006 เป็น 2013
ทาง expernet เลยแปลใหม่ เปลี่ยนทั้งชื่อทั้งปก

ใครยังอ่านงบการเงินไม่รู้เรื่อง ลองไปพลิกดู
ที่บูท expernet ฝั่ง plenary hall ครับ
พิมพ์ใหม่ หน้าตาแบบนี้นะครับ

รูปภาพ
Night90
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 18

ผมซื้อ Berkshire beyond Buffett มาครับ อ่านคำนำจบผมก็จ่ายตังเลย
แล้วก็มีอีกเล่มที่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นหนังสือใหม่รึเปล่า กฏการซ์้อเหมือนเดิมอ่านคำนำ อ่านปก สารบัญ จ่ายตัง
"การลงทุนเน้นคุณค่าหลักสูตร มหาวิทยาลัยโคลัมเบีย" แปลโดย อ.พรชัย

ส่วนที่เหลือเป็นหนังสือ เกี่ยวกับธุรกิจแต่ไม่ใช่หนังสือหุ้นโดยตรง

เล่มที่ซื้อมาก็ยังบอกไม่ได้ว่าเล่มไหนได้อะไรบ้างครับเพราะตอนนี้อ่านค้าง Tap Dancing to work ค้างอยู่ ซึ่งผมว่ามันเป็นหนังสือที่ดีมากๆเล่มนึงเลย
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 19

เล่มนี้ก็น่าสนใจครับ อ่านจบแล้ว

รูปภาพ
https://www.se-ed.com/product/%E0%B9%81 ... 6163944054
shumbrotta
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

Snow ball ทั้ง 2 เล่มผมอ่านจบแล้ว มีวามรู้สึกว่าเต็มอิ่มที่สุดแล้วของหนังสือ ลุงบัฟเฟต ครับ
Tow_kan11
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

ไม่เกี่ยวกับงานสัปดาห์หนังสือนะครับ
แค่จะแนะนำว่า หนังสือบางเล่มสั่งผ่านเว็บ booksmile ได้ส่วนลด 15% เลยครับ
จ่ายเงินที่ 7-11 สาขาไหนก็รับหนังสือที่สาขานั้น หรือจ่ายผ่านบัตรเครดิตก็ได้ แต่ต้องระบุสาขา 7-11 ที่สะดวกไปรับ

การส่งหนังสือใช้เวลาประมาณ 2-3 วัน ฟรีค่าส่ง ถ้าไปรับหนังสือที่ร้าน 7-11 ใกล้บ้าน
ผมสั่งผ่านเว็บนี้เป็นพักๆ ครับ

http://www.booksmile.co.th/%E0%B8%9A%E0 ... 8%E0%B8%99
โพสต์โพสต์