ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเงี๊ยบมาก หลายห้องไม่มีการเคลื่อนไหว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

Re: ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเงี๊ยบมาก หลายห้องไม่มีการเคลื่อนไหว

โพสต์ที่ 61

Mode 2 ภาษา สำหรับห้อง อาเซี่ยน น่าสนใจจริงๆ ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
CARPENTER
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเงี๊ยบมาก หลายห้องไม่มีการเคลื่อนไหว

โพสต์ที่ 62

ห้องร้อยคนร้อยหุ้นรวมทั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้นต่างประเทศเป็นที่รวมของคนที่ถือหุ้นตัวเดียวกัน
มาแชร์ข้อมูลกัน เราสามารถหาข้อมูลของหุ้นที่เราสนใจได้จากในห้องนี้
เป็นโมเดลที่สุดยอดมาก ขอบคุณคนที่สร้างและเริ่มต้นตลอดจนคนที่ช่วยกันแชร์ข้อมูล
เมื่อจำนวนข้อมูลมหาศาล ทำให้ห้องร้อยคนร้อยหุ้นติดลมบน และเชื่อว่าจะไม่มีวันตก
ยิ่งข้อมูลมาก คนยิ่งดูมาก คนยิ่งดูมาก คนแชร์ยิ่งเยอะ(Reflexivity ของ George Soros)
ตอนนี้กำลังเกิด คนแชร์น้อยลง คนดูน้อยลง คนดูยิ่งน้อยลง คนแชร์ยิ่งน้อยลง
เป็นสิ่งที่น่าเสียดายมาก เพราะไม่มีเว๊บไหน ที่จะมาทดแทนห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้เลย
ความรู้ทุกเรื่องของการลงทุน การเงิน เศรษฐศาสตร์ จิตวิทยา โหราศาสตร์ หาได้ไม่ยาก
แต่เราไม่สามารถหาข้อมูลเจาะหุ้นทีละตัวอย่างห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้จากที่อื่นเลย
เมื่อหลายปีก่อน เมื่อผมเจอหุ้นที่ผมสนใจและอยากจะซื้อ
ผมจะดูข้อมูลหุ้นตัวนั้นจากร้อยคนร้อยหุ้น เริ่มตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย
ซึ่งมีประโยชน์มาก หุ้นหลายตัวผมไม่ซื้อ หลายตัวผมซื้อในปริมาณที่มากกว่าความตั้งใจเดิม
ห้องร้อยคนร้อยหุ้น เป็นแหล่งข้อมูลที่ผมศึกษาบริษัทใดบริษัทหนึ่งได้ภายในระยะเวลาอันสั้น
เป็นแหล่งที่ทำให้ผมเห็นภาพในอดีตร และการพัฒนาการของบริษัทนั้น
ปัญหาที่ผมอยากจะบอก ให้ผู้บริหารสมาคมนี้รู้คือ ห้องร้อยคนร้อยหุ้นกำลังป่วยหนัก
สำหรับผมแล้ว ห้องร้อยคนร้อยหุ้นมีค่ามากมหาศาล เหมือน OASIS ในทะเลทราย
ผมกลัวว่า วันนึงห้องนี้ จะเหือดแห้งไม่มีข้อมูล กลายเป็นบ่อ ที่ไม่มีน้ำ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 63

เอิ่มผมก็ว่าข้อมูลก็เคลื่อนไหวเยอะนะ และแต่ละอย่างเน้นๆทั้งนั้น

ต่างกะในไลน์ในแชทมีแต่ noise
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 64

ผมอ่านเรื่อยๆ รู้สึก traffic ลดลงจริงๆคับ

ส่วนตัว เป็นคนหาข้อมูลไม่เก่ง ไม่แม่นข้อมูล หลงๆลืมๆ
ถ้าจะโพสต์ ออกไปทาง ความเห็น
ผมก็มองว่า คนอยากได้ข้อมูล มากกว่า คห
ครั้นโพสท์ ถาม กะมักไม่มีคนตอบ
เลยต้องเป็นอีแอบ

เรื่องบวก ลบ ผมเฉยๆ มันขบวนการตามแห่
มีคนกดลบ จะโน้มน้าว ให้มีคนมากดตาม
พอมีคนตาสว่างมาบวกให้ กะจะมีแห่ มาบวกตาม
ผมดูกระทุ้บ่อย เห็นจนงง มองเป็นเรื่องธรรมดาโลก
คนcharisma ต่ำ บวกน้อย โพสท์สาระต่ำ โดนลบ กะอย่าไปคิดมากคับ

คนอ่านไทยวี มีนิสัยนักอ่านจริง ผมเห็นโพสท์ยาวๆ
น้ำท่วมทุ่ง จะบวกเยอะ (บางทีมันมีแต่น้ำจริงๆนะ)

ผมเชื่อใน crowd source นะ เชื่อว่าเด๋วมันกะมีการปรับตัวไปเอง
ผ่านมากี่ยุคแล้ว ตั้งแต่มานั่งเสียดายเซียนรุ่นเก่าไม่มาโพสท์
มันกะมีเซียนรุ่นใหม่ เผลอๆ เก่งกว่าด้วย ( ในแง่ ของแนวคิดที่ร่วมสมัยมากขึ้น)

ขอบคุณคับ ได้น้ำท่วมทุ่งละ
show me money.
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 65

การที่ Traffic นั้นลดน้อยลง ส่วนหนึ่งมาจากการที่ปิดให้เฉพาะสมาชิกของสมาคมนั้น เข้าไปโพส และ อ่านได้
เลยทำให้ Traffic ของห้องร้อยคนร้อยหุ้นลดลง
ประกอบกับ เหตุการณ์ในอดีต เช่น รถแจ๊สคว่ำ เป็นต้น ทำให้ หายต่อหลายท่านไม่กล้าโพส
หรือ โพสแต่ด้านดีๆเท่านั้น ไม่ได้เกิดการแบ่งปันข้อมูลอย่างเมื่อก่อนนี้
ซึ่งถ้าหากอ่านย้อนกลับไป ในร้อยคนร้อยหุ้นนั้นมี การบ่นเรื่องต่างๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับหุ้นตัวนั้นไว้ด้วย
ว่าอารมณ์ความรู้สึกเป็นเช่นไร หรือข้อมูลที่หามาได้เป็นเช่นไร

ในเรื่องของสภาพแวดล้อมที่มี Line มี Facebook เข้ามานั้น เป็นเรื่องช่องทางข้อมูลที่ไหลมาอย่างรวดเร็วเพิ่มขึ้น
จนทำให้นักลงทุนบ้างครั้ง โอเวอร์โหลด หรือ ข้อมูลท่วมแต่เอาตัวเองไม่รอด นั้นเอง

อีกเรื่องหนึ่งสำหรับร้อยคนร้อยหุ้นที่ลดลงไป คือ คนมาแบ่งปันข้อมูลลดน้อยลง มีแต่ผู้อ่านมากขึ้นเรื่อยๆ
โดยที่ผู้อ่านนั้นสามารถบริโภคข้อมูลข่าวสารมากกว่าทางเดียวในปัจจุบัน (มีตั้ง 5-6 จอในการอ่าน)
ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจว่า มันลดลงไป

โจทย์นี้เป็นโจทย์ใหญ่ ในยุคปัจจุบันว่า "ศึกชิงตา"
:)
:)
nu
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 66

ผมคิดว่ามันเป็นเทรนด์ของเวปบอร์ดทุกเจ้าแหละนะครับ