นักลงทุนแนว vi เปิดดูพอร์ทบ่อยแค่ไหน?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นักลงทุนแนว vi เปิดดูพอร์ทบ่อยแค่ไหน?

โพสต์ที่ 1

ส่วนใหญ่พอตัดสินใจลงทุนแล้ว ได้เปิดดูพอร์ทกันบ่อยครั้งแค่ไหนกัน นอกเหนือจากการดูงบการเงินรายไตรมาส รายปี กันแล้วครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 324

Re: นักลงทุนแนว vi เปิดดูพอร์ทบ่อยแค่ไหน?

โพสต์ที่ 2

ขอผมวันละ 2-3 ครั้ง ถ้าว่าง ดูครั้งละไม่เกิน 5 นาที

แต่ถ้ายุ่งๆ ก็ดูแค่ครั้งเดียว
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
shinray
ผู้ติดตาม: 1

Re: นักลงทุนแนว vi เปิดดูพอร์ทบ่อยแค่ไหน?

โพสต์ที่ 3

...ของผมดูทุกวันครับ
Mr.Viva

โพสต์ที่ 4

ของผมนี่ทุกวันนะครับ ว่างก็ดูครับ ผมว่า vi ไม่จำเป็นนะว่าจะดูพอร์ตบ่อยมั้ย แต่ผมจะให้น้ำหนักไปที่ว่าดูแล้ว เรา take action แบบไหน ซึ่งส่วนมากผมก็ดูเฉยๆไม่ trade นะครับ (มันติดดูเป็นนิสัยแล้วมั้งครับ)
อยากจะ"บู๊"ให้สมชื่อ
Night90
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ดูเฉพาะวันที่ สนใจจะซื้อ หรือ ขาย ครับ
ลูกหิน

โพสต์ที่ 6

เปิดไว้ทั้งวันครับ ดูทุกวันเพื่อประเมินมูลค่าบริษัทที่เราสนใจเรื่อยๆครับ แต่กว่าจะทำอะไรทีก็ประมาณ 1-5 ปีครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับจังหวะครับ ถ้าเปิดโอกาสมาเมื่อไร ข้อมูลและสิ่งที่เตรียมพร้อมมา ต้องพร้อมครับ ไม่ใช่พอตลาดลงแรงๆแล้วทำอะไรไม่ถูก อันนี้เรียกว่าไม่ขยันฝึกฝนครับ พอถึงเวลาต้องวิ่งหนีไฟก็ไปไม่เป็นครับ
Suysak

โพสต์ที่ 7

เปิดทุกวัน พูดเลอ ชอบดู ticker เพลินดี
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
KentaII

โพสต์ที่ 8

ดูทุกวัน และเกือบทุกครั้งที่มีโอกาสครับ แต่จะ trade หรือไม่อีกเรื่องนึง แต่ส่วนมากก็ดูเฉยไม่ค่อยได้ทำอะไร ยิ่งเวลาที่หุ้นขึ้นมากๆ ยิ่งดูบ่อย เป็นความสุขอย่างนึง
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 9

ดูทุกวันๆละ5-10นาที
คือดูเพื่อให้รู้ว่ามีสิ่งไม่คาดคิดเกิดกับหุ้นที่เราถือหรือไม่
แต่ส่วนใหญ่ดูแล้วก็ไม่ได้ทําอะไร

เวลาในชีวิตยังมีค่ากว่าเงินทองอีก
เงินทองหาเสียไปหาใหม่ได้ เวลาผ่านไปแล้วเอาคืนไม่ได้
เอาเวลาที่เหลือไปออกกําลังกายให้แข็งแรงไม่ป่วย
อ่านหนังสือที่ทําให้เราเก่งและฉลาดมากขึ้น
หาข้อมูลบริษัทที่เราสนใจ
สอนหนังสือลูกเล่นกับลูก พาครอบครัวไปกินไปเที่ยว ฯลฯ
จะมานั่งเฝ้าจอเสียเวลามากมายไปทําไม
gripen

โพสต์ที่ 10

แล้วมีบ้างมั้ยครับ ที่หุ้นที่เราลงทุนตกลงมามากๆ แล้วบางทีทำให้เราไขว้เขว อารมณ์อยากขายออกเพราะความกลัวเข้าครอบงำ จินตนาการไปว่าอาจมีอะไรไม่ดีหรือเราอาจยังไม่รู้ เลยทำให้เราตัดสินใจผิดพลาด อาจขายไปโดยใช้อารมณ์แทนเหตุผลอ่ะครับ

ปล. ของผมมีเหตุการณ์แบบนี้ ตัวหนึงที่ผมตัดสินใจพลาดไป อาจใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล ทุกวันนี้หุ้นตัวนั้นยังไม่เคยลงต่ำกว่าที่ผมขายหมูไปเลยครับ พลาดไปแล้วจริงๆๆ
gripen

โพสต์ที่ 11

gripen เขียน:แล้วมีบ้างมั้ยครับ ที่หุ้นที่เราลงทุนตกลงมามากๆ แล้วเราเข้าไปดูพอร์ทจึงทำให้บางทีเราไขว้เขว อารมณ์อยากขายออกเพราะความกลัวเข้าครอบงำ จินตนาการไปว่าอาจมีอะไรไม่ดีหรือเราอาจยังไม่รู้ เลยทำให้เราตัดสินใจผิดพลาด อาจขายไปโดยใช้อารมณ์แทนเหตุผลอ่ะครับ

ปล. ของผมมีเหตุการณ์แบบนี้ ตัวหนึงที่ผมตัดสินใจพลาดไป อาจใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล ทุกวันนี้หุ้นตัวนั้นยังไม่เคยลงต่ำกว่าที่ผมขายหมูไปเลยครับ พลาดไปแล้วจริงๆๆ
6666666v
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ถ้าว่างก็ดูทุกวันครับวันละหลายรอบครับ ถ้าไม่ว่างหรือเดินทางนานๆไม่ได้ดูเลยก็มีบ้างครับ
I Like To Invest.
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 13

ดูเช้า เที่ยง เย็นเลยครับ ถ้าไม่ดูบางทีก็พลาดโอกาส
ปีนี้เกิดเหตุการณ์เจ้าเข้าหุ้นผมมาสามครั้ง ทุกครั้งราคาปรับขึ้นสูงแบบไม่มีเหตุผล
ช่วงเวลาที่เจ้าเข้าก็ใช้แค่2-3วันเท่านั้นเอง จากนั้นไม่กี่วันก็ปรับลงมาเท่าเดิม
ถ้าผมไม่เทคprofitเลยสักครั้ง ผมก็เสียโอกาสทำกำไร และพอร์ตผมคงแย่พอๆตลาด
แต่ปีนี้เป็นปีที่พอร์ตผมโตมากที่สุดนับตั้งแต่เข้าตลาดมา

ก็ไม่รู้ว่าviจริงๆเค้าเป็นแบบผมรึเปล่า
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 14

gripen เขียน:แล้วมีบ้างมั้ยครับ ที่หุ้นที่เราลงทุนตกลงมามากๆ แล้วบางทีทำให้เราไขว้เขว อารมณ์อยากขายออกเพราะความกลัวเข้าครอบงำ จินตนาการไปว่าอาจมีอะไรไม่ดีหรือเราอาจยังไม่รู้ เลยทำให้เราตัดสินใจผิดพลาด อาจขายไปโดยใช้อารมณ์แทนเหตุผลอ่ะครับ

ทุกๆปี ทุกคนต้องเจอกับเหตุการณ์อย่างนี้
อยู่ที่ว่าใครใจแข็งกว่ากัน
ผมก็เป็นนะครับ
พยายามลดอยู่

ตอนคับขันนี่ ไม่รู้สติมันหายไปไหนหมด :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
penonline

โพสต์ที่ 15

ของผมดูอาทิตย์ละครั้งครับ
pullmeunder

โพสต์ที่ 16

ดูเฉพาะตอนที่มีเงินซื้อครับ 5555
Factor_9

โพสต์ที่ 17

ดูเกือบทุกวันครับ แต่ดูเฉยๆ ไม่ค่อยได้ซื้อขายครับ
stay calm stay invest
PrasertsakK

โพสต์ที่ 18

ถ้าดูหุ้นเฉย ๆ ก็ดูทุกวันนะครับ ถ้าไม่ยุ่งอะไรหรือมีอารมณ์เบื่อจะดูหลายครั้ง แต่พยายมเปิด ๆ ดูไม่เกิน 2-3 นาที เพราะกลัวเสียเวลา แต่ถ้าคำนวนพอร์ทรวมว่าเรากำไรหรือขาดทุนแค่ไหน ผมจะทำทุกครั้งที่มีการซื้อขายหุ้น และ สิ้นเดือนครับ

ผมมองว่า ส่วนมากเรามักจะถือยาว ถ้าเราคำนวนบ่อย ๆ จะทำให้เราซื้อหรือขายเร็วเกินไปครับ ถ้าเป็นไปได้อยากดูแค่ตอนเย็นครับ แต่ไปกินข้าวกลางวัน แอบอู้งานที่ไร ก็แอบที่จะดูหุ้นนิดหน่อย เพื่อควรบันเทิงทุกที 55+
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
Sumotin
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 19

ดูทุกวันครับเพราะผมต้องบันทึกข้อมูล เพราะเก็บข้อมูลเป็น NAV ไว้
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
LittleChicky

โพสต์ที่ 20

ปกติดูไม่เกินวันครั้งครับ ยิ่งงานยุ่งนี้ไม่ดูเลยเกือบสัปดาห์ แต่ช่วงหุ้นขึ้นเยอะติดๆจะดูบ่อย เพราะดูแล้วมีความสุขครับ
นักลงทุนผู้ชาญฉลาดไม่ควรซื้อหุ้นสามัญเพียงเพราะว่ามันมีราคาถูก แต่ควรซื้อเฉพาะว่ามันสัญญาว่าจะทำกำไรงดงามให้กับเขา...ฟิลลิป เอ พิชเชอร์
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 21

ดูทุกวันเลยจ้า
tpprad

โพสต์ที่ 22

สัปดาห์นึงดูสักทีค่ะ
meditate

โพสต์ที่ 23

ดูทุกวันบ่อยๆ แต่ไม่ดูก็ได้นะครับถ้าไปเที่ยวหรือต้องทำอะไรหลายๆวันก็ไม่ได้กังวลอะไร
สุดท้ายคือ"ไม่มี"
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 24

ทุกวัน วันละหลายครั้ง , trade เลี้ยงมาร์+เอามันประมาณ 1-2%ของportครับ :mrgreen: :mrgreen: , ปรับใหญ่นานๆที
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

ดูบ่อย แต่ไม่ต่อยได้ซื้อขายครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

ดู watch list or favorite บ่อยกว่า
show me money.
iceberg

โพสต์ที่ 27

ผมดูทุกวัน แต่จะดูเป็นช่วงๆ ครับ เพื่อ
1. ดูหุ้นใน watch list ว่าราคาอยู่ในช่วงที่เราสนใจ.
2. ขายหุ้นที่คิดว่าราคาสูงกว่าที่เราประเมินไว้.
บางท่านคิดว่า การที่เราดูหุ้นบ่อยๆ จะทำให้เกิดการซื้อขายบ่อยขึ้น ซึ่งเป็นไปได้ แต่คิดว่าไม่ทุกคนจะเป็นแบบนั้น
บางท่าน ติดว่า ตัวเองเป็นนักทุนแบบ vi ต้องถือไว้ยาวๆ ไม่ซื้อขาย กลัวความคิดของตัวเอง
ส่วนผม คิดว่า การซื้อขายหุ้น เป็นไปตามเหตุผลนะครับ.
irri

โพสต์ที่ 28

ดูตอนว่างๆครับ ประมาณ 15-20 นาที/วัน ครับ
โพสต์โพสต์