การเครดิตภาษีคืน กรณีที่มีรายรับจากกองทุนอสังหาด้วย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การเครดิตภาษีคืน กรณีที่มีรายรับจากกองทุนอสังหาด้วย

โพสต์ที่ 1

ขอสอบถามทุกท่านหน่อยครับเรื่องการเครดิตภาษีคืน กรณีที่มีรายรับจากกองทุนอสังหาด้วย

คือปกติ Port ของผมจะมีแต่หุ้น ซึ่งเวลาได้ปันผลมาก็จะขอเครดิตภาษีคืนด้วยทุกๆปี
ตอนนี้ผมมีความสนใจที่จะลงทุนในกองทุนอสังหาเพิ่มเติม เลยอยากทราบว่า
ปันผลจากกองทุนอสังหา ต้องนำไปรวมเป็นรายได้ด้วยไหมครับ
หรือว่าแค่เสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10% ก็พอ แล้วเลือกที่จะไม่ยื่นได้

ขอบคุณครับ
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: การเครดิตภาษีคืน กรณีที่มีรายรับจากกองทุนอสังหาด้วย

โพสต์ที่ 2

เลือกไม่ยื่นได้ครับ ถ้าหักภาษีไปแล้ว
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
satit
ผู้ติดตาม: 13

Re: การเครดิตภาษีคืน กรณีที่มีรายรับจากกองทุนอสังหาด้วย

โพสต์ที่ 3

ลองประเมินรายได้และการเสียภาษีปีก่อนๆว่าเสียในอัตราเท่าไร
ถ้าเกิน =>10 %ยื่นไปก็ไม่ได้คืนแถมต้องเสียเพิ่ม
แต่ถ้า <10 % ยื่นก็ยังได้ 10 % คืนแล้วสมมุติรายได้เสียภาษีแค่ 5% ก็ยังได้ส่วนต่าง 5%ครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ปันผลจากกองทุนอสังหาฯ 40(8) ไม่ต้องยื่นก็ได้ครับหากหัก ณ ที่จ่ายไปแล้ว

แต่หากเป็นกองทุน REIT โดนหักแล้วก็ต้องยื่นรวมครับ (รู้ปับขาย REIT ทิ้ง
หมดเลย แต่หลังรับปันผลมาแล้วต้นปีหน้าคงต้องจ่ายภาษีเพิ่มอีก เซ็งเบย)

ส่วนกองทุน Infra Structure Fund ได้รับการยกเว้นและไม่ต้องยื่น (เหมือนได้ BOI เลย)
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
TBJTBT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

KentaII เขียน:เลือกไม่ยื่นได้ครับ ถ้าหักภาษีไปแล้ว
ขอบคุณครับ
satit เขียน:ลองประเมินรายได้และการเสียภาษีปีก่อนๆว่าเสียในอัตราเท่าไร
ถ้าเกิน =>10 %ยื่นไปก็ไม่ได้คืนแถมต้องเสียเพิ่ม
แต่ถ้า <10 % ยื่นก็ยังได้ 10 % คืนแล้วสมมุติรายได้เสียภาษีแค่ 5% ก็ยังได้ส่วนต่าง 5%ครับ
ตอนนี้เสียเกิน 10% ไปไกลแล้ว เกรงว่าถ้าถูกบังคับให้ยื่นรวม จะโดนภาษีเพิ่มมิใช่น้อย
เลยลองมาถามเพื่อนๆ พี่ๆในนี้ดูก่อนครับ ขอบคุณครับ
syj เขียน:ปันผลจากกองทุนอสังหาฯ 40(8) ไม่ต้องยื่นก็ได้ครับหากหัก ณ ที่จ่ายไปแล้ว

แต่หากเป็นกองทุน REIT โดนหักแล้วก็ต้องยื่นรวมครับ (รู้ปับขาย REIT ทิ้ง
หมดเลย แต่หลังรับปันผลมาแล้วต้นปีหน้าคงต้องจ่ายภาษีเพิ่มอีก เซ็งเบย)

ส่วนกองทุน Infra Structure Fund ได้รับการยกเว้นและไม่ต้องยื่น (เหมือนได้ BOI เลย)
Oh!! ความรู้ใหม่ ผมจะได้มองๆแต่พวก กองอสังหา กับ Infra ขอบคุณครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

กองทุน infra fund นั้น ต้องนับปีด้วย
ถ้าเกิน 10 ปีต้องจ่ายภาษี ถ้าไม่ถึง 10 ปี ปันผลเท่าไร ไม่ต้องเสียภาษี
:)
:)
โพสต์โพสต์