สอบถามเรื่องงบกระแสเงินสดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wongratt
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามเรื่องงบกระแสเงินสดครับ

โพสต์ที่ 1

เผอิญผมดูงบกระแสเงินสด มีหลายบริษัทมี่ CFF (กระแสเงินสดจากการจัดหาเงิน) ติดลบเยอะๆ ซึ่งมาจากจากรายการคืนหนี้ต่างๆ เช่นธนาคาร แต่ปรากฏว่าหนี้สินในงบดุลไม่ได้ลดลงเลย กลับเพิ่มขึ้น (ไม่ใช่มาจากเจ้าหนี้การค้าที่เพิ่มขึ้น) แบบนี้มันเกิดจากอะไรครับ
ยกตัวอย่างงบ PE ปี 56 เทียบกับ 55 ครับ CFF -398 ล้าน (ปี 56) แต่สิ้นปี 56 หนี้สินพิ่มขึ้น 65 ล้านจากปี 55
KentaII

Re: สอบถามเรื่องงบกระแสเงินสดครับ

โพสต์ที่ 2

จ่ายปันผลหรือปล่าวครับ
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

Re: สอบถามเรื่องงบกระแสเงินสดครับ

โพสต์ที่ 3

บริษัทมีการซื้อสินทรัพย์ลักษณะทำสัญญาเช่าซื้อ และ สัญญาเช่าทางการเงิน

บริษัทจะได้สินทรัพย์มาพร้อมหนี้สิน ไม่เกี่ยวข้องกับเงินสดเลย แต่จะได้ทรัพย์สินเพิ่ม หนี้สินเพิ่ม ในงบดุล

ดังนั้นรายการก่อหนี้นี้จึงไม่บันทึกในงบกระแสเงินสด แต่มีการเปิดเผยข้อมูลเพิ่มท้ายงบกระแสเงินสด
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
exorsix
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

chatchai เขียน:บริษัทมีการซื้อสินทรัพย์ลักษณะทำสัญญาเช่าซื้อ และ สัญญาเช่าทางการเงิน

บริษัทจะได้สินทรัพย์มาพร้อมหนี้สิน ไม่เกี่ยวข้องกับเงินสดเลย แต่จะได้ทรัพย์สินเพิ่ม หนี้สินเพิ่ม ในงบดุล

ดังนั้นรายการก่อหนี้นี้จึงไม่บันทึกในงบกระแสเงินสด แต่มีการเปิดเผยข้อมูลเพิ่มท้ายงบกระแสเงินสด

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ทำไมสัญญาเช่าซื้อถึงไม่บันทึก ในกระแสเงินสดของการลงทุนหรอครับ

ตามความที่ผมเข้าใจที่คุณchatchaiอธิบาย คือ ก่อหนี้เพิ่มแล้วจ่ายคืนตามสัญญาเช่าซื้อใช่ไหมครับ ข้อมูลได้อธิบายไว้ในหมายเหตุที่19ใช่ไหมครับ
chatchai

โพสต์ที่ 5

exorsix เขียน:
chatchai เขียน:บริษัทมีการซื้อสินทรัพย์ลักษณะทำสัญญาเช่าซื้อ และ สัญญาเช่าทางการเงิน

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ทำไมสัญญาเช่าซื้อถึงไม่บันทึก ในกระแสเงินสดของการลงทุนหรอครับ

ตามความที่ผมเข้าใจที่คุณchatchaiอธิบาย คือ ก่อหนี้เพิ่มแล้วจ่ายคืนตามสัญญาเช่าซื้อใช่ไหมครับ ข้อมูลได้อธิบายไว้ในหมายเหตุที่19ใช่ไหมครับ
งบกระแสเงินสดจะบันทึกเฉพาะรายการที่มีรับหรือจ่ายเงินสดเท่านั้น

แต่การซื้อสินทรัพย์โดยทำสัญญาเช่าซื้อ หรือสัญญาทางการเงิน บริษัทจะไม่มีการรับหรือจ่ายเงินสดเลย ดังนั้นธุรกรรมนี้จะไม่มีการบันทึกในงบกระแสเงินสด กิจกรรมการจัดหาเงินจึงไม่มีการบันทึกว่ามีการก่อหนี้เพิ่ม แต่ในส่วนหนี้สินของงบดุลจะมีหนี้เช่าซื้อเพิ่มครับ

ดังนั้นเมื่อดูในงบกระแสเงินสดในส่วนกิจกรรมการจัดหาเงิน จะพบว่าบริษัทมีการชำระหนี้ แต่เมื่อดูในส่วนหนี้สินในงบดุล จำนวนหนี้รวมไม่ลด
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Buntam

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับพี่ฉัตรชัย
LPHP

โพสต์ที่ 7

แล้วเงินค่าเช่าที่จ่ายไปแต่ละเดือน จะไปบันทึกตรงไหนหรือครับ
หรือถือเป็นต้นทุนของสินค้าคับในงบกำไรขาดทุนคับ
chatchai

โพสต์ที่ 8

LPHP เขียน:แล้วเงินค่าเช่าที่จ่ายไปแต่ละเดือน จะไปบันทึกตรงไหนหรือครับ
หรือถือเป็นต้นทุนของสินค้าคับในงบกำไรขาดทุนคับ
ถ้าเป็นร้านค้า ก็จะอยู่ใน ค่าใช้จ่ายในการขาย
ถ้าเป็นสำนักงาน ก็จะอยู่ในค่าใช้จ่ายในการบริหาร
LPHP

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ คุณฉัตรชัย :D :)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

ไปดูบรรรทัดท้ายสุดของงบกระแสเงินสด ว่า
มีพวกที่ไม่ใช่เงินสดมาเกี่ยวข้องหรือเปล่า เช่น สัญญาเช่าทางการเงิน จะเขียนต่อท้ายไว้
:)
:)
Wongratt

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนครับ ขออนุญาตถามต่อนะครับ
ต้นทุนทางการเงิน ในงบกำไรขาดทุน กับ จ่ายดอกเบี้ย ในงบกระแสเงินสด (บางทีใช้คำว่า ดอกเบี้ยจ่าย)
3 terms นี้ต่างกันยังไงอ่ะครับ
โพสต์โพสต์