ท่านที่ลงทุนผ่านโบรกเกอร์ที่เวียดนาม โอนเงินยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chokgamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ท่านที่ลงทุนผ่านโบรกเกอร์ที่เวียดนาม โอนเงินยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

ขอวิธี หรือ ช่องทางการโอนเงินไปเวียดนามหน่อยครับ ว่าต้องทำยังไง และมีวิธีไหนบ้าง
matheet
Verified User

Re: ท่านที่ลงทุนผ่านโบรกเกอร์ที่เวียดนาม โอนเงินยังไงครับ

โพสต์ที่ 2

ต้องไปเปิดพอร์ตหุ้นต่างประเทศกับบริษัทหลักทรัพย์ที่มีให้บริการก่อนครับ แล้วก็โอนหุ้นผ่านพอร์ตที่เราเปิดบัญชี
chokgamo

Re: ท่านที่ลงทุนผ่านโบรกเกอร์ที่เวียดนาม โอนเงินยังไงครับ

โพสต์ที่ 3

ผมเปิดพอร์ตกับมีบัญชีธนาคารที่เวียดนามแล้วครับ แต่ไม่มีธนาคารไหนในไทยรับโอนเงินไปที่เวียดนามครับ ต้องมีหลักฐาน invoice ซื้อสินค้า หรือ หลักฐานการศึกษาที่นั่น หรือ passport or greencard พลเมืองเวียดนามครับ ถึงจะโอนได้ ไม่สามารถแจ้งธนาคารว่าโอนไปเล่นหุ้นตรงๆได้ครับ ธนาคารแห่งประเทศไทยไม่อนุญาติให้ลงทุนซื้อหุ้นตรงๆจากโบรกเวียดนามครับ
thitaphat168

โพสต์ที่ 4

เห็น ดร เคยพูดว่าถ้าเงินไม่เยอะมากก็หิ้วจากไทยไปเลยมั้งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ถ้าเดินหิ้วเงินสดไป ผ่าน ตม เวียดนาม ได้แค่ 1 แสนบาทนะครับ ระวังโดนขังลืม :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
K o S o L

โพสต์ที่ 6

คุณ chokgamo ได้วิธีการโอนเงินหรือยังครับ? ถ้าได้แล้วรบกวนแนะนำด้วยครับ
ผมมือใหม่ครับ
kanxit

โพสต์ที่ 7

วันนี้โทรไปสอบถาม ธปท. เกี่ยวกับการลงทุนหุ้นต่างประเทศด้วยตัวเอง
ธปท. บอกว่าอีกรออีกประมาณ 2 เดือน (ภายในไตรมาส 1 ปี 2559) ธปท.
จะประกาศระเบียบและกฏหมายให้รายย่อยลงทุนหุ้นต่างประเทศเองได้โดยไม่ต้องผ่าน บล.
ทีนี้ธนาคารในไทยก็จะอนุญาติให้โอนเงินไปบัญชีธนาคารที่นู่นเพื่อซื้อหุ้นจากโบรกเวียดนามโดยตรงได้ค่ะ
kanxit

โพสต์ที่ 8

ทำไมดูในนี้เหมือนว่าถ้าเงินไม่ถึง 100 ล้าน ยังไปไม่ได้อยู่ดีต้องรอปี พ.ศ. 2560 คะ?
หรือว่าเจ้าหน้าที่บอกไม่หมด :(
แนบไฟล์

โพสต์โพสต์