ซื้อหุ้นเวียดนามแล้วได้หลักฐานเป็นกระดาษเพียงอย่างเดียว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ทศพร29
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อหุ้นเวียดนามแล้วได้หลักฐานเป็นกระดาษเพียงอย่างเดียว

โพสต์ที่ 1

ซื้อหุ้นเวียดนามไปแล้ว หุ้นที่ซื้อไปไม่ได้อยู่ในพร์อตอิเล็คทรอนิก จึงไม่สามารถเช็คดูพร์อตได้
แต่จะได้มาเป็นกระดาษหลักฐานการซื้อหุ้นแทน เวลาจะซื้อหุ้นก็ไม่มีกระดานให้คีย์เอง ต้องโทรให้โบล็กเกอร์คีย์ให้เท่านั้น
ทำไมมันดูชอบกลๆยังไงก็ไม่รู้ อย่างนี้เกิดอยู่ดีๆเงินผมหายไปจะทำยังไงครับ

พี่ๆที่ซื้อหุ้นเวียดนาม เป็นเหมือนกันมั้ยครับ
assuming
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ซื้อหุ้นเวียดนามแล้วได้หลักฐานเป็นกระดาษเพียงอย่างเดียว

โพสต์ที่ 2

เหมือนกันครับ ต้องเลือกโบรกน่ะครับ
มันก็มีเหตุผลรวมๆกันหลายอย่างนะครับ
เช่นถ้าคุณไปซื้อหุ้นเวียดนาม จะได้ได้ซื้อในชื่อคุณA แต่จะเป็นชื่อของโบรกเกอร์น่ะครับ (เดาว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น)
เพราะถ้าคุณซื้อไปจนเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในบริษัทก็ไม่มีชื่อคุณปรากฎอยู่ครับ มันมีขั้นตอนต้องผ่านอะไรหลายอย่าง

แล้วมีโอกาสจะหาข้อมูลมาเพิ่มให้ครับ
crt2000th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: ซื้อหุ้นเวียดนามแล้วได้หลักฐานเป็นกระดาษเพียงอย่างเดียว

โพสต์ที่ 3

ผมเพิ่งไปเปิดบัญชีกับโบรคที่เวียดนามครับ โดยตรงเลย แต่เขาบอกว่า ทางธนาคารไทยยังไม่อนุญาติให้โอนเงินเพื่อไปซื้อหุ้นประเทศเวียดนาม ผมเพิ่งไปเปิดแต่ยังไม่ได้ account เลยไม่รู้ว่าจะโอนเงินไปซื้อได้เปล่า
โพสต์โพสต์