ช่วยแนะนำหนังสือที่รวบรวมการลงทุนของวอร์เรนบัฟเฟตต์หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ทศพร29
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำหนังสือที่รวบรวมการลงทุนของวอร์เรนบัฟเฟตต์หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ต้องการหนังสือที่รวบรวมการลงทุนของวอร์เรนบัฟเฟตต์ ว่าที่ผ่านมาเขาซื้อหุ้นตัวไหนบ้าง และเหตุผลที่เขาซื้อหุ้นตัวนั้นขอฉบับแปลไทยนะครับ ขอบคุณครับ
:o :o :o :o :o
niyom_value
ผู้ติดตาม: 0

Re: ช่วยแนะนำหนังสือที่รวบรวมการลงทุนของวอร์เรนบัฟเฟตต์หน่อย

โพสต์ที่ 2

แนะนำเล่มนี้เลยครับ หนังสือ “เต้นรำไปทำเงิน” (Tap Dancing to Work)

โดยเนื้อหาทั้งหมดที่รวบรวมอยู่ในเล่มนี้เป็นแนวความคิดของบัฟเฟตต์ในภาคของนักลงทุนและในภาคของนักบริหารธุรกิจ น่าจะตอบโจทย์คุณ ทศพร29 ได้นะครับ
สนใจไปอ่านรีวิวกันก่อนได้ครับ

> เต้นรำไปทำเงิน (Tap Dancing to Work)
ภาพประจำตัวสมาชิก
SawScofield
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: ช่วยแนะนำหนังสือที่รวบรวมการลงทุนของวอร์เรนบัฟเฟตต์หน่อย

โพสต์ที่ 3

แนะนำ snowball ที่มีแปลไทยทั้ง 2 เล่มครับ
เพื่อให้ทราบที่มาและพัฒนาการของชายที่ชื่อ Warren Buffett ก่อน

ส่วนกิจการที่เคยผ่านมือแกมานั้น
แนะนำให้อ่าน annual report ของ Berkshire Hathaway ไปเลยครับ
+ Live blog การประชุมผู้ถือหุ้นของแต่ละปี หรือ
สรุปตาม website ต่างๆ top 10 เอย top 20 เอยในกิจการที่ปู่ถือหรือเคยถือ
ก็ทำให้พอเห็นแนวคิดและเหตุผลของท่านได้เยอะครับ

ก้าวข้ามกำแพงภาษาไปให้ได้ครับ ข้างหลังนั้นมีอะไรสนุกๆรออยู่อีกมากครับ ผมเป็นเด็กต่างจังหวัดคนนึงที่อ่อนภาษาอังกฤษมากครับพี่ จากคนที่เคยเปิดดิกชันนารีแทบทุกคำ ก็เริ่มที่จะอ่านรายงานประจำปีของบริษัทต่างชาติได้สะดวกขึ้น ... ลองดูครับพี่ เป็นกำลังใจให้ครับ บางอย่างเรารอไม่ได้ครับ :)
Respect, Persistence then Deserve
Lastpun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยกับ อ่าน Annual report ครับสุดยอดเลย ของฟรีและดี มีอยู่จริง
Ii'8N

โพสต์ที่ 5

- snow ball .... เล่มเดียว ที่ buffet เป็นผู้ให้สัมภาษณ์เอง

- เต้นรำไปทำเงิน ... รวบรวมบทความจาก Fortune ทั้งจากที่คนอื่นเขียนพาดพิง+กล่าวถึง buffet และที่ buffet เขียนเอง ตั้งแต่ไม่ดัง
มุกอ.เสน่ห์ บอกว่า "วอแรนต์ บุฟฟเต์" https://www.youtube.com/watch?v=KCwnYyA9ffs
แต่ที่ไม่ใช่มุกในหนังสือเล่มนี้ แรกๆ ปี 1966 ใน Fortune มีคนเขียน "บัฟเฟต์" เป็น "บุฟเฟ่ต์" ด้วย คือ มี t ตัวเดียว ตอนยังไม่มีชื่อเสียงระดับประเทศ
คนที่ว่าคือ CL หรือ Carol Loomis ที่เป็นบก.หนังสือเล่มนี้
คนที่ปัจจุบัน เป็นผู้บัฟเฟต์ไว้วางใจ ให้เป็นผู้ตรวจทาน/ปรับปรุงเรียบเรียงถ้อยคำ หรือ edit หมายเหตุประกอบงบ (Notes) ก่อนออกไปบน Annual report ที่คนสนใจทั่วโลก
หน้าที่ปกติ เป็นนักเขียน/บรรณาธิการอาวุโสพิเศษ (senior editor-at-large) ที่ fortune

- คมปัญญา warren buffet .... จัดหมวดหมู่ ที่ buffet เขียนไว้บน annual report หมายเหตุประกอบงบ (Notes)
ผู้เรียบเรียง Lawrence A. Cunningham เป็น Professor of Law ที่ George Washington University
เขียนหนังสืออื่นอีกเล่ม คือ Berkshire Beyond Buffett: The Enduring Value of Values

- The Warren Buffet Way เขียนโดย Robert G. Hagstorm เป็น Portfolio Manager ของ Trust แห่งหนึ่ง
มีผลงานอื่นเกี่ยวกับปู่บัฟฟ์อีกเล่ม
เล่มนี้ผมหาแปลไทยไม่เจอ
Ii'8N

โพสต์ที่ 6

Ii'8N เขียน: - The Warren Buffet Way เขียนโดย Robert G. Hagstorm
ทศพร29 เขียน:ที่ผ่านมาเขาซื้อหุ้นตัวไหนบ้าง และเหตุผลที่เขาซื้อหุ้นตัวนั้น
ตัวอย่าง ใน Appendix
เหตุผลอธิบายไว้ในเล่ม
2015-06-06 00.44.15-.jpg
2015-06-06 00.44.44-.jpg
2015-06-06 00.45.26-.jpg
2015-06-06 00.46.08-.jpg
หน้าปก
2015-06-06 00.42.55-.jpg
Ii'8N

โพสต์ที่ 7

ตารางข้างบน จริงๆแล้วก็สามารถดึงได้เองจาก Note ที่ว่า
download มาดูเองได้เลย

http://www.berkshirehathaway.com/letters/letters.html
Ii'8N

โพสต์ที่ 8

Ii'8N เขียน: - คมปัญญา warren buffet .... จัดหมวดหมู่ ที่ buffet เขียนไว้บน annual report หมายเหตุประกอบงบ (Notes)
ผู้เรียบเรียง Lawrence A. Cunningham เป็น Professor of Law ที่ George Washington University
เขียนหนังสืออื่นอีกเล่ม คือ Berkshire Beyond Buffett: The Enduring Value of Values

สรุปเนื้อหาจากหนังสือ "The Essays of Warren Buffett" โดย ดร.ไสว บุญมา
The Essays of Warren Buffett ลำนำผู้ทำเงิน
The Essays of Warren Buffett ลำนำผู้ทำเงิน.rar
(1.03 MiB) ดาวน์โหลด 348 ครั้ง

ต้นฉบับเดิม http://www.sawaiboonma.com/
แต่ domain เข้าไม่ได้แล้ว (ผม save เก็บไว้ เมื่อ 2010)
Ii'8N

โพสต์ที่ 9

ลองดูพัฒนาการช่วงแรกๆ นะครับ
http://1drv.ms/1IigNnm
1959-1969_Buffett_to_Partners
แต่ช่วงแรกปู่แกบอก partner ตั้งแต่ต้นแล้ว ว่าอย่ามาซักไซ้ว่าลงทุนอะไรบ้าง เลยช่วงแรกแปลกๆ ไปบ้าง/i]

แต่ต้นแบบหน้าตาจม.ปัจจุบัน ผมว่าคือสาวกอาจารย์เบน เต็มตัว
แล้วเพิ่มสไตล์เทศนาและสารภาพบาป ความผิดพลาดตัวเองลงไป.. แบบที่เรียนมาให้โน้มตนเพื่อจูงใจคนอื่นก็จะชนะใจคนฟังได้ จากหลักสูตรที่อบรมมาจาก Dale Carnegie
http://1drv.ms/1IigF7n
1946-1958_BenGraham_to_Newman-Graham_Corp_Stockholders
(ลอง upload ตั้งนาน ไม่เข้า ThaiVI มาดู มันเป็นไฟล์รุ่นเก่า ไม่ใช้ pdf จาก txt แต่ scan จากภาพ เลยใหญ่เกิน server คงไม่รับ เลยใช้วิธีแชร์ไว้บน onedrive)

หมายเหตุ
อยากให้ credit ที่มา แต่หาไม่เจอแล้ว ว่า download จากไหน ภายในแตกไฟล์ออกมาบางอัน วันที่ไฟล์ตั้งแต่ 2005 บางอันเพิ่มไฟล์เข้าไป 2010
โพสต์โพสต์